Ayyukan da zasu tsira ta atomatik: Makomar Aiki P3

KASHIN HOTO: Quantumrun

Ayyukan da zasu tsira ta atomatik: Makomar Aiki P3

    Ba duk ayyuka ba ne za su ɓace yayin zuwan robopocalypse. Mutane da yawa za su rayu shekaru da yawa masu zuwa, duk yayin da suke takawa hancinsu a kan masu sarrafa na'ura na robot a nan gaba. Dalilan da zai iya ba ku mamaki.

    Yayin da kasa ke tasowa kan matakan tattalin arziki, kowane tsararraki na ’yan kasa na rayuwa ta hanyar rugujewar rugujewa da halitta, inda masana’antu da sana’o’i ke maye gurbinsu da sabbin masana’antu da sabbin sana’o’i. Tsarin gabaɗaya yana ɗaukar kusan shekaru 25-isasshen lokaci don al'umma don daidaitawa da sake horarwa don aikin kowane “sabon tattalin arziki.”

    Wannan zagayowar da kewayon lokaci ya kasance gaskiya na sama da ƙarni ɗaya tun farkon juyin juya halin masana'antu na farko. Amma wannan lokacin ya bambanta.

    Tun lokacin da kwamfuta da Intanet suka kasance cikin al'ada, ya ba da izinin ƙirƙirar mutum-mutumi masu ƙarfin gaske da kuma tsarin leƙen asirin na'ura (AI), wanda ya tilasta ƙimar canjin fasaha da al'adu girma sosai. Yanzu, maimakon sannu a hankali kawar da tsoffin sana'o'i da masana'antu a cikin shekarun da suka gabata, gabaɗayan sababbi suna bayyana kusan kowace shekara - sau da yawa cikin sauri fiye da yadda ake iya maye gurbinsu.

    Ba duk ayyuka ba ne za su bace

    Ga duk matsalolin da ke tattare da mutum-mutumi da kwamfutoci suna ɗaukar ayyukan yi, yana da mahimmanci a tuna wannan yanayin zuwa aikin sarrafa ma'aikata ba zai zama iri ɗaya ba a duk masana'antu da sana'o'i. Bukatun al'umma za su ci gaba da riƙe wasu iko kan ci gaban fasaha. A haƙiƙa, akwai dalilai iri-iri da ya sa wasu fannoni da sana'o'i za su kasance a keɓe daga keɓancewa.

    Adalci,. Akwai wasu sana’o’i a cikin al’umma da muke bukatar wani mutum na musamman da zai yi masa hisabi a kan abin da ya aikata: Likita ya rubuta magani, dan sanda ya kama direban buguwa, alkali ya yanke hukunci ga mai laifi. Waɗancan ƙwararrun sana'o'in da ke yin tasiri kai tsaye ga lafiya, aminci, da 'yancin sauran membobin al'umma za su kasance cikin na ƙarshe da za su zama mai sarrafa kansa. 

    Sanadiyyar. Ta fuskar kasuwanci mai sanyi, idan kamfani ya mallaki mutum-mutumi da ke samar da samfur ko bayar da sabis wanda ya kasa cika ka'idojin da aka amince da su ko kuma, mafi muni, ya raunata wani, kamfanin ya zama manufa ta halitta don ƙararraki. Idan mutum ya yi ɗaya daga cikin abubuwan da ke sama, za a iya jujjuya laifin shari'a da dangantakar jama'a gabaɗaya, ko a wani ɓangare, zuwa ga ɗan adam. Dangane da samfur/sabis da ake bayarwa, amfani da mutum-mutumi ba zai iya yin nauyi fiye da ƙimar abin alhaki na amfani da ɗan adam ba. 

    dangantaka. Sana'o'i, inda nasara ta dogara ga ginawa da kiyaye zurfafa ko hadaddun alaƙa, zai yi wahala matuƙar wahala a sarrafa kansa. Ko ƙwararren ƙwararren tallace-tallace ne yana tattaunawa akan siyarwa mai wahala, mai ba da shawara yana jagorantar abokin ciniki don samun riba, kocin da ke jagorantar ƙungiyarta zuwa gasa, ko kuma babban jami'in gudanarwar dabarun kasuwanci don kwata na gaba-duk waɗannan nau'ikan ayyukan suna buƙatar masu aikin su don ɗaukar adadi mai yawa. na bayanai, masu canji, da alamomin da ba na magana ba, sannan a yi amfani da wannan bayanin ta hanyar amfani da kwarewar rayuwarsu, dabarun zamantakewa, da hankali na gaba ɗaya. Bari mu ce irin waɗannan abubuwan ba su da sauƙin tsarawa cikin kwamfuta.

    Masu kulawa. Hakazalika da abin da ke sama, kula da yara, marasa lafiya, da tsofaffi za su kasance yankin mutane na akalla shekaru biyu zuwa talatin masu zuwa. A lokacin samartaka, rashin lafiya, da kuma lokacin faɗuwar rana babban ɗan ƙasa, buƙatuwar hulɗar ɗan adam, tausayawa, tausayi, da mu'amala shine mafi girma. Ƙungiyoyin da ke gaba waɗanda suka girma tare da mutummutumi masu kulawa zasu iya fara jin wani abu dabam.

    A madadin, mutummutumi na gaba kuma za su buƙaci masu ba da kulawa, musamman a cikin nau'ikan masu kulawa waɗanda za su yi aiki tare da mutummutumi da AI don tabbatar da aiwatar da zaɓaɓɓun ayyuka masu rikitarwa. Sarrafa mutum-mutumi zai zama fasaha ga kanta.

    Ayyukan ƙirƙira. Yayin da mutum-mutumi na iya zana asali zane-zane da kuma shirya wakoki na asali, fifikon siye ko tallafawa nau'ikan fasaha na ɗan adam zai dawwama sosai a nan gaba.

    Gina da gyara abubuwa. Ko a babban matsayi (masana kimiyya da injiniyoyi) ko a ƙananan ƙarshen (masu aikin famfo da lantarki), waɗanda za su iya ginawa da gyara abubuwa za su sami isasshen aiki na shekaru da yawa masu zuwa. Dalilan da ke bayan wannan ci gaba da buƙatar STEM da ƙwarewar sana'a an bincika su a babi na gaba na wannan jerin, amma, a yanzu, ku tuna cewa koyaushe za mu buƙaci. wani mai amfani don gyara duk waɗannan robots lokacin da suka lalace.

    Sarautar manyan kwararru

    Tun daga farkon alfijir na ɗan adam, rayuwa ta fittest gabaɗaya ta kasance tana nufin rayuwar jack-of-all-ciniki. Tsayar da shi cikin mako guda ya haɗa da kera duk abin da kuka mallaka (tufafi, makamai, da sauransu), gina bukkar ku, tattara ruwan ku, da farautar abincin dare.

    Yayin da muka ci gaba daga mafarauta zuwa masu aikin gona sai kuma ƙungiyoyin masana'antu, abubuwan ƙarfafawa sun taso don mutane su kware a takamaiman ƙwarewa. Ɗaukakar al'umma ta kasance ta musamman ta hanyar ƙwarewar al'umma. A haƙiƙa, da zarar juyin juya halin masana'antu na farko ya mamaye duniya, kasancewarsa ɗan majalisa ya zama abin takaici.

    Idan aka yi la’akari da wannan tsohuwar ƙa’ida ta ƙarni, zai yi kyau a ɗauka cewa yayin da duniyarmu ta ci gaba ta fannin fasaha, tana cuɗanya ta fuskar tattalin arziki, kuma tana haɓaka ta fuskar al’adu (ba a faɗi cikin sauri ba, kamar yadda aka yi bayani a baya), ƙwarin gwiwar ci gaba da ƙwarewa a kan. wata fasaha ta musamman za ta girma a mataki. Abin mamaki, ba haka lamarin yake ba.

    Gaskiyar ita ce, an riga an ƙirƙira yawancin ayyuka da masana'antu na yau da kullun. Duk sabbin abubuwa na gaba (da masana'antu da ayyukan da za su fito daga gare su) suna jira a gano su a ƙetaren filayen da zarar an yi tunanin cewa sun bambanta.

    Wannan shine dalilin da ya sa don yin fice da gaske a kasuwan aiki na gaba, yana sake biyan kuɗi don zama polymath: mutum mai nau'ikan fasaha da bukatu. Yin amfani da tushen ladabtar da su, irin waɗannan mutane sun fi cancanta don nemo sabbin hanyoyin magance matsalolin taurin kai; hayar mai rahusa ce da ƙima ga masu ɗaukar aiki, tunda suna buƙatar ƙarancin horo kuma ana iya amfani da su ga buƙatun kasuwanci iri-iri; kuma sun fi jure jure juye-juye a cikin kasuwar ƙwadago, saboda ana iya amfani da ƙwarewarsu iri-iri a fannoni da masana'antu da yawa.

    A cikin dukkan hanyoyin da ke da mahimmanci, gaba na ƙwararrun ƙwararru ne — sabon nau'in ma'aikaci wanda ke da ƙwarewa iri-iri kuma yana iya ɗaukar sabbin ƙwarewa cikin sauri bisa buƙatun kasuwa.

    Ba aikin mutum-mutumi ba ne, ayyuka ne

    Yana da mahimmanci a fahimci cewa mutum-mutumi ba da gaske suke zuwa don ɗaukar ayyukanmu ba, suna zuwa ne don ɗaukar ayyuka na yau da kullun. Masu aiki da na'ura mai canzawa, magatakardar fayil, masu buga takardu, wakilan tikiti-duk lokacin da aka gabatar da sabuwar fasaha, guda ɗaya, ayyuka masu maimaitawa suna faɗi ta hanya.

    Don haka idan aikinku ya dogara da saduwa da wani matakin aiki, idan ya ƙunshi ƙunƙun nau'ikan nauyi, musamman waɗanda ke amfani da madaidaicin dabaru da daidaitawar ido, to aikinku yana cikin haɗari don sarrafa kansa nan gaba kaɗan. Amma idan aikinku ya ƙunshi nauyin nauyi mai yawa (ko " taɓa ɗan adam"), kuna da lafiya.

    A gaskiya ma, ga waɗanda ke da ayyuka masu rikitarwa, sarrafa kansa yana da babbar fa'ida. Ka tuna, yawan aiki da inganci na mutum-mutumi ne, kuma waɗannan abubuwan aiki ne waɗanda bai kamata ɗan adam su yi takara da su ba. Ta hanyar ɓata aikinku na ɓarna, maimaitawa, ayyuka kamar na'ura, lokacinku zai sami 'yanci don mai da hankali kan ƙarin dabaru, masu fa'ida, ƙirƙira da ayyuka ko ayyuka. A cikin wannan yanayin, aikin baya ɓacewa - yana haɓakawa.

    Wannan tsari ya haifar da ɗimbin ci gaba ga ingancin rayuwar mu a cikin ƙarni da ya gabata. Ya sa al'ummarmu ta zama lafiya, lafiya, farin ciki, da wadata.

    Gaskiya mai ban tsoro

    Duk da yake yana da kyau a haskaka waɗancan nau'ikan ayyukan da za su iya rayuwa ta atomatik, gaskiyar ba ɗayansu da gaske ke wakiltar kaso mai girma na kasuwar aiki. Kamar yadda za ku koya a babi na gaba na wannan jerin ayyukan gaba, sama da rabin sana'o'in yau ana hasashen za su ɓace cikin shekaru ashirin masu zuwa.

    Amma ba duka bege ke ɓacewa ba.

    Abin da mafi yawan 'yan jarida suka kasa ambata akwai kuma manya, al'amuran al'umma suna saukowa kan bututun da zai ba da tabbacin arziƙin sabbin ayyuka a cikin shekaru ashirin masu zuwa - ayyukan da za su iya wakiltar ƙarni na ƙarshe na aikin yi.

    Don sanin menene waɗannan abubuwan, karanta zuwa babi na gaba na wannan jerin.

    Makomar jerin aiki

    Tsira da Wurin Aiki na gaba: Makomar Aiki P1

    Mutuwar Aiki na cikakken lokaci: Makomar Aiki P2

    Ayyukan Ƙarshen Ƙirƙirar Masana'antu: Makomar Aiki P4

    Automation shine Sabon Outsourcing: Makomar Aiki P5

    Asalin Kuɗin Duniya na Magance Rashin Aikin yi: Makomar Aiki P6

    Bayan Zamanin Rashin Aikin yi: Makomar Aiki P7

    Sabunta shirin na gaba don wannan hasashen

    2023-12-28

    Nassoshi tsinkaya

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan hasashen:

    An nemi hanyoyin haɗin Quantumrun masu zuwa don wannan hasashen: