K-12 Ƙirƙirar ilimi mai zaman kansa: Shin makarantu masu zaman kansu za su iya zama shugabannin edtech?

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

K-12 Ƙirƙirar ilimi mai zaman kansa: Shin makarantu masu zaman kansu za su iya zama shugabannin edtech?

K-12 Ƙirƙirar ilimi mai zaman kansa: Shin makarantu masu zaman kansu za su iya zama shugabannin edtech?

Babban taken rubutu
Makarantun K12 masu zaman kansu suna gwada kayan aiki daban-daban da hanyoyin koyo don shirya ɗalibai don haɓaka duniyar dijital.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Yuni 5, 2023

    Karin haske

    Cutar ta COVID-19 ta haɓaka haɗin fasaha a cikin ilimin K-12, tare da malamai suna ɗaukar albarkatun tsara dijital da kayan koyarwa. Keɓaɓɓen koyo da goyan bayan motsin rai sun zama mahimmanci, yayin da gauraye kayan aikin koyo waɗanda za a iya amfani da su a cikin mahallin kama-da-wane da fuska-da-fuska ana buƙatar su. Gabaɗaya, ƙirƙira a makarantu masu zaman kansu na iya haifar da bambance-bambancen al'adu, ci gaban fasaha, ingantattun sakamakon ilimi, da ma'aikata masu gasa.

    K-12 mahallin ƙirƙira ilimi mai zaman kansa

    Dangane da wani bincike na 2021 da kamfanin tuntuba Ernst & Young ya yi, rikicin COVID-19 ya haifar da ingantacciyar hanyar haɗin gwiwar fasaha cikin tsarin ilimi na Amurka K-12 a sakamakon kai tsaye na canjin da ya dace zuwa koyon kan layi. Misali, kusan kashi 60 na malaman da suka yi amfani da albarkatun tsara dijital kawai sun fara yin hakan yayin bala'in. Bugu da kari, amfanin yau da kullun na kayan koyarwa na dijital ya tashi daga kashi 28 cikin dari kafin barkewar cutar zuwa kashi 52 yayin barkewar cutar. 

    Fiye da rabin malaman da suka amsa sun fara amfani da kayan aikin tsara dijital akai-akai a cikin 2020. Wannan haɓakar ɗaukar waɗannan kayan aikin ya shafi dukkan nau'ikan samfura, gami da tsarin sarrafa koyo (LMS) kamar Canvas ko Schoology, da ƙirƙirar abun ciki ko dandamali na haɗin gwiwa kamar Google Drive ko Microsoft Teams. Bugu da ƙari, malamai sun nuna sha'awar samfurori waɗanda za a iya haɗa su da kayan koyarwa. 

    Wani canji na dijital a cikin ilimi shine amfani da fasaha don haɓaka inganci da haɓaka haɗin gwiwa. Ga ɗalibai, wannan na iya nufin ƙaddamar da ayyuka na al'ada ko aikin gida akan layi ko haɗin gwiwa akan takaddun da aka raba don aikin rukuni. Ga malamai, wannan na iya haɗawa da gudanar da kima ko ayyuka akan layi ta amfani da kayan aikin da za su iya sarrafa ƙima ko aiki tare da ƴan uwansu malamai a matakin darajoji ko yanki.

    Tasiri mai rudani

    Daidaiton dijital yana da mahimmanci don ƙarfafa ƙirƙira ilimi. Bayan kafa ingantattun ababen more rayuwa na Intanet, makarantu suna buƙatar ba da tabbacin cewa duk ɗalibai suna da ilimin da ake buƙata da ƙwarewa don sarrafa fasaha da sabis don yin aiki tare da cikakkun abun ciki mai sauƙi. Don haka, masu ba da sabis na Intanet za su iya kafa haɗin gwiwa tare da gundumomin makarantu don gina abubuwan da suka dace da kuma tabbatar da cewa babu wata matsala.

    Keɓantawa kuma zai iya zama mai mahimmanci yayin da ake haɗa fasaha cikin azuzuwa. Keɓaɓɓen lokacin koyo yana bawa ɗalibai damar yin aiki daban-daban akan ayyuka ko ayyukan da suka dace da abubuwan da suke so da iyawa. Haka kuma, cutar ta jadadda bukatuwar koyon tunani yayin da daidaikun mutane ke amsa rikice-rikice ta hanyoyi daban-daban. Malamai suna fuskantar kalubale biyu na kula da jin dadin kansu da na dalibansu.

    Kamar yadda sassauƙan koyo ya zama abin fata maimakon sifa, haɗaɗɗun kayan aikin koyo za su zama mafi mahimmanci fiye da kowane lokaci. Kayayyakin da za a iya amfani da su ta dabara a cikin mahallin kama-da-wane da fuska-da-fuska na iya zama cikin buƙatu yayin da makarantu masu zaman kansu ke magance ƙalubalen koyo na ɗalibai waɗanda sannu a hankali ke samun sauƙi zuwa darussan cikin aji yayin da suke ƙara amfani da kayan aikin haɗin gwiwa da dandamali na e-class. Masu farawa na iya fara mai da hankali kan samar da waɗannan mafita, haɗin gwiwa tare da masu samar da bayanan sirri na wucin gadi.

    Tasirin K-12 keɓancewar ilimi mai zaman kansa

    Faɗin fa'idodi na K-12 ƙirar ilimi mai zaman kansa na iya haɗawa da: 

    • Nasarar sabbin ayyuka da makarantun jama'a ke ɗauka, wanda ke haifar da sauye-sauyen tsari a ɓangaren ilimi. Makarantu masu zaman kansu kuma za su iya tsara ajandar sake fasalin ilimi da bayar da shawarwari ga manufofin da ke goyan bayan ƙirƙira.
    • Ƙara bambancin al'adu tsakanin al'ummomin makaranta, wanda zai iya haɓaka fahimtar al'adu da kuma juriya a tsakanin ɗalibai, shirya su don duniya ta duniya.
    • Haɓaka da ɗaukar sabbin kayan aikin ilimi, dandamali, da hanyoyin. Ta hanyar haɗa fasaha, ɗalibai za su iya samun ƙwarewar karatun dijital mai mahimmanci kuma su shirya don buƙatun shekarun AI.
    • Ingantattun sakamako na ilimi ta hanyar aiwatar da ayyukan koyarwa na tushen shaida, hanyoyin ilmantarwa na keɓaɓɓu, da ƙima da ƙima. Waɗannan fasalulluka na iya haɓaka ƙwarewar koyan ɗalibai da kuma shirya su don samun ilimi mai zurfi ko sana'o'i na gaba.
    • Haɓaka shigar iyaye a cikin ilimi ta hanyar hanyoyin sadarwa masu amfani da fasaha. Iyaye za su iya samun damar samun ci gaban 'ya'yansu, kayan karatu, da sadarwa tsakanin malamai da iyaye, haɓaka ƙaƙƙarfan haɗin gwiwa tsakanin gida da makaranta.
    • Ilimi mai inganci wanda zai iya ba da gudummawa ga ma'aikata masu fa'ida akan sikelin ƙasa da na duniya. Ta hanyar ba wa ɗalibai ƙwarewar da ake buƙata a cikin karni na 21, kamar tunani mai mahimmanci, ƙirƙira, da warware matsaloli, makarantu masu zaman kansu na iya taimaka wa ƙasashe su bunƙasa a cikin haɓakar haɗin gwiwa da gasa.
    • Makarantu masu zaman kansu suna ba da fifikon dorewa da ayyuka masu dacewa da muhalli. Waɗannan ayyuka na iya haɗawa da aiwatar da tsarin makamashi mai sabuntawa, ɗaukar ƙirar gine-ginen kore, da haɗa ilimin muhalli a cikin manhaja. 
    • Damar yin aiki ga malamai masu ƙwarewa a cikin keɓaɓɓun hanyoyin koyarwa, fasahar ilimi, da ƙirƙira manhaja. Waɗannan sabbin ayyuka na iya buƙatar ci gaba da haɓaka ƙwararru don tabbatar da cewa malamai suna da ƙwarewar da suka dace don aiwatar da waɗannan ayyukan yadda ya kamata.

    Tambayoyin da za a duba

    • Idan ku iyaye ne, ta yaya makarantun yaranku ke aiwatar da sabbin abubuwa a cikin manhajar karatunsu?
    • Ta yaya makarantu masu zaman kansu za su ba da daidaito tsakanin ilimin dijital da ƙwarewa mai laushi?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: