Hasashen Halayen AI: Injinan da aka ƙera don hasashen makomar gaba

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Hasashen Halayen AI: Injinan da aka ƙera don hasashen makomar gaba

Hasashen Halayen AI: Injinan da aka ƙera don hasashen makomar gaba

Babban taken rubutu
Ƙungiyar masu bincike sun ƙirƙiri sabon algorithm wanda ke ba da damar inji damar hasashen ayyuka mafi kyau.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Bari 17, 2023

    Na'urorin da ake amfani da su ta hanyar koyan na'ura (ML) algorithms suna canzawa cikin sauri yadda muke aiki da sadarwa. Kuma tare da gabatarwar algorithms na gaba na gaba, waɗannan na'urori na iya fara samun manyan matakan tunani da fahimta waɗanda zasu iya tallafawa ayyuka masu faɗakarwa da shawarwari ga masu su.

    Halin Hasashen AI

    A cikin 2021, masu binciken Injiniya na Columbia sun bayyana wani aikin da ke amfani da ML tsinkaya dangane da hangen nesa na kwamfuta. Sun horar da injina don yin hasashen halayen ɗan adam har zuwa ƴan mintuna kaɗan a nan gaba ta hanyar amfani da fina-finai na awoyi da yawa, nunin talbijin, da bidiyon wasanni. Wannan ƙarin ilhama na algorithm yana ɗaukar nau'ikan lissafi na sabon abu, yana barin injina su yi tsinkaya waɗanda ba koyaushe suna ɗaure da ka'idodin gargajiya ba (misali, layi ɗaya ba sa ketarewa). 

    Irin wannan sassauci yana bawa mutummutumi damar musanya ra'ayoyi masu alaƙa idan basu da tabbacin abin da zai faru na gaba. Alal misali, idan na'urar ba ta da tabbas ko mutane za su yi musafaha bayan haɗuwa, za su gane ta a matsayin "gaisuwa" maimakon. Wannan fasaha na AI mai tsinkaya na iya samun aikace-aikace daban-daban a cikin rayuwar yau da kullun, daga taimakawa mutane da ayyukansu na yau da kullun zuwa tsinkayar sakamako a wasu yanayi. Ƙoƙarin da suka gabata don amfani da ML tsinkaya yawanci sun mai da hankali kan tsammanin aiki ɗaya a kowane lokaci, tare da algorithms ƙoƙarin rarraba wannan aikin, kamar bayar da runguma, musafaha, babban-biyar, ko babu wani aiki. Koyaya, saboda rashin tabbas da ke tattare da shi, yawancin samfuran ML ba za su iya gano kamanceceniya tsakanin duk sakamako mai yuwuwa ba.

    Tasiri mai rudani

    Tunda algorithms na yanzu ba su da ma'ana kamar mutane (2022), amincin su a matsayin abokan aiki har yanzu yana da ƙarancin ƙarancin ƙarfi. Yayin da za su iya yin ko sarrafa takamaiman ayyuka da ayyuka, ba za a iya ƙidaya su don yin abstraction ko dabara ba. Koyaya, sabbin hanyoyin hasashen halayen AI za su canza wannan yanayin, musamman yadda injina ke aiki tare da mutane cikin shekaru masu zuwa.

    Misali, Hasashen Halayen AI zai ba da damar software da injuna don ba da shawarar sabon labari da mafita masu dacewa yayin saduwa da rashin tabbas. A cikin sabis da masana'antun masana'antu, musamman, cobots (mutumin haɗin gwiwa) za su sami damar karanta yanayi da kyau a gaba maimakon bin tsarin sigogi, da kuma ba da shawarar zaɓuɓɓuka ko haɓakawa ga abokan aikinsu na ɗan adam. Sauran abubuwan da za a iya amfani da su suna cikin tsaro ta yanar gizo da kiwon lafiya, inda mutummutumi da na'urori na iya ƙara amincewa da ɗaukar matakin gaggawa dangane da yiwuwar gaggawa.

    Kamfanoni za su zama mafi kyawun kayan aiki don ba da hidimomin da aka keɓance ga abokan cinikinsu don ƙirƙirar ƙwarewar keɓaɓɓu. Yana iya yuwuwa ya zama ruwan dare ga 'yan kasuwa don ba da tayi na keɓaɓɓu. Bugu da ƙari, AI zai ba wa kamfanoni damar samun zurfin fahimta game da halayen abokin ciniki don haɓaka kamfen ɗin talla don ingantaccen inganci ko inganci. Duk da haka, yawaitar ɗaukar algorithms hasashen ɗabi'a na iya haifar da sabbin la'akari da ɗabi'a masu alaƙa da haƙƙin sirri da dokokin kariyar bayanai. A sakamakon haka, ana iya tilasta gwamnatoci su kafa ƙarin matakai don tsara yadda ake amfani da wannan hanyoyin hasashen halayen AI.

    Aikace-aikace don hasashen halayen AI

    Wasu aikace-aikacen don hasashen halayen AI na iya haɗawa da:

    • Motoci masu tuka kansu da za su iya hasashen yadda sauran motoci da masu tafiya a ƙasa za su kasance a kan hanyar, wanda ke haifar da raguwar haɗuwa da sauran hatsarori.
    • Chatbots waɗanda za su iya hango yadda abokan ciniki za su yi martani ga hadaddun tattaunawa kuma za su ba da shawarar ƙarin mafita na musamman.
    • Robots a cikin kiwon lafiya da wuraren kulawa waɗanda za su iya yin hasashen daidai buƙatun marasa lafiya kuma nan da nan magance matsalolin gaggawa.
    • Kayayyakin tallace-tallace waɗanda zasu iya yin hasashen yanayin masu amfani akan dandamali na kafofin watsa labarun, baiwa kamfanoni damar daidaita dabarun su daidai.
    • Kamfanonin sabis na kuɗi suna amfani da injuna don ganowa da hasashen yanayin tattalin arziki na gaba.
    • ’Yan siyasa suna amfani da algorithms don tantance ko wane yanki ne mai yuwuwar samun tushen masu jefa ƙuri'a da kuma hasashen sakamakon siyasa.
    • Injin da za su iya nazarin bayanan alƙaluma da ba da haske game da buƙatun al'ummomi da abubuwan da ake so.
    • Software wanda zai iya gano mafi kyawun ci gaban fasaha na gaba don wani yanki ko masana'antu, kamar hasashen buƙatar sabon nau'in samfur ko sadaukarwar sabis a cikin kasuwa mai tasowa.
    • Gano wuraren da ake fama da ƙarancin aiki ko gibin ƙwarewa, shirya ƙungiyoyi don ingantattun hanyoyin sarrafa hazaka.
    • Algorithms da ake amfani da su don nuna wuraren sare gandun daji ko gurɓatawa waɗanda za su iya buƙatar kulawa ta musamman yayin tsara ƙoƙarin kiyayewa ko ƙoƙarin kare muhalli.
    • Kayan aikin tsaro na Intanet waɗanda za su iya gano duk wani hali na zato kafin ya zama barazana, yana taimakawa da matakan rigakafi da wuri kan laifukan yanar gizo ko ayyukan ta'addanci.

    Tambayoyin da za a duba

    • Ta yaya kuma kuke tsammanin hasashen halayen AI zai canza yadda muke hulɗa da mutummutumi?
    • Menene sauran shari'o'in amfani don koyan injin tsinkaya?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: