Kulawa ta atomatik: Shin ya kamata mu mika kulawar ƙaunatattun ga robots?

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Kulawa ta atomatik: Shin ya kamata mu mika kulawar ƙaunatattun ga robots?

Kulawa ta atomatik: Shin ya kamata mu mika kulawar ƙaunatattun ga robots?

Babban taken rubutu
Ana amfani da robots don sarrafa wasu ayyuka na kulawa da maimaitawa, amma akwai damuwa za su iya rage matakan tausayawa ga marasa lafiya.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Oktoba 7, 2022

    Takaitacciyar fahimta

    Haɗin kai na mutum-mutumi da sarrafa kansa a cikin kulawa yana canza masana'antu, mai yuwuwar rage farashi da haɓaka inganci amma kuma yana haifar da damuwa game da rashin aikin yi da rage jin daɗin ɗan adam. Wannan sauye-sauye na iya haifar da canje-canje a cikin matsayin masu kulawa, mai da hankali kan goyon baya na tunani da sarrafa fasaha na injunan kulawa yayin da kuma rinjayar tsarin kasuwanci da dokokin gwamnati. Daidaita ci gaban fasaha tare da buƙatar taɓa ɗan adam da kariyar keɓe yana da mahimmanci wajen tsara makomar kulawar tsofaffi.

    Yanayin kulawa ta atomatik

    Yayin da mutum-mutumi da software na sarrafa kansa ke zama ruwan dare gama gari, masana'antar ba da kulawa tana fuskantar makoma mara tabbas. Duk da yake sarrafa kansa na iya haifar da raguwar farashi da haɓaka aiki, kuma yana iya haifar da rashin aikin yi a cikin ɓangaren da rashin tausayi ga marasa lafiya.

    Sana'o'in taimakon kai (musamman a fannin kiwon lafiya) ana tsammanin su kasance cikin ayyukan da ke haɓaka cikin sauri, suna ba da gudummawar kusan kashi 20 cikin 2026 ga duk sabbin ayyukan yi nan da 10, a cewar wani binciken Ofishin Kididdiga na Ma'aikata na Amurka na shekaru 2030. A lokaci guda, yawancin sana'o'in taimakon kansu za su fuskanci ƙarancin ma'aikata a wannan lokacin. Musamman ma, sashin kula da tsofaffi zai riga ya sami ƙarancin ma'aikatan ɗan adam nan da 34, lokacin da ake hasashen ƙasashe 65 za su zama "mafi tsufa" (kashi biyar na yawan jama'a sun haura shekaru 10,000). Ana sa ran yin aiki da kai zai rage wasu mummunan sakamako na waɗannan abubuwan. Kuma yayin da farashin kera mutum-mutumi ya ragu da dalar Amurka 2025 ga kowace injin masana'antu nan da shekarar XNUMX, ƙarin sassan za su yi amfani da su don yin tanadi kan farashin ma'aikata. 

    Musamman, kulawa shine filin da ke da sha'awar gwada dabarun sarrafa kansa. Akwai misalan masu kula da mutum-mutumi a Japan; suna ba da kwayoyi, suna zama abokan aiki ga tsofaffi, ko ba da taimako na jiki. Wadannan robots galibi suna da arha da inganci fiye da takwarorinsu na mutane. Bugu da kari, wasu injina suna aiki tare da masu kula da mutane don taimaka musu wajen samar da ingantacciyar kulawa. Waɗannan “babban mutum-mutumi na haɗin gwiwa,” ko bot ɗin, suna taimakawa da ayyuka na asali kamar ɗaga marasa lafiya ko saka idanu akan ƙididdigansu. Cobots suna ƙyale masu kulawa da ɗan adam su mai da hankali kan ba da tallafin tunani da kulawa da hankali ga majiyyatan su, wanda zai iya zama sabis mafi mahimmanci fiye da ayyuka na yau da kullun kamar ba da magani ko wanka.

    Tasiri mai rudani

    Yin aiki da kai a cikin kulawar tsofaffi yana ba da gagarumin canji a yadda al'umma ke fuskantar kulawa, tare da tasiri mai nisa. A cikin yanayin farko, inda mutum-mutumin ke yin ayyuka na yau da kullun kamar rarraba magunguna da samar da ta'aziyya na asali, akwai haɗarin haɓaka tausayin ɗan adam. Wannan yanayin zai iya haifar da rarrabuwar kawuna a cikin al'umma, inda kulawar ɗan adam ya zama sabis na alatu, yana haɓaka bambance-bambancen ingancin kulawa. Yayin da injina ke ƙara ɗaukar ayyukan da ake iya faɗi, keɓancewar abubuwan ɗan adam na kulawa, kamar tallafi na tunani da hulɗar mutum, na iya zama keɓantaccen sabis, isa ga waɗanda ke iya samun su.

    Sabanin haka, labari na biyu yana hango haɗin kai na fasaha da kuma taɓawar ɗan adam a cikin kulawar tsofaffi. Anan, mutum-mutumi ba kawai masu aiwatar da ayyuka ba ne amma kuma suna zama abokan aiki da masu ba da shawara, suna ɗaukar wasu ayyukan motsa jiki. Wannan hanya tana haɓaka matsayin masu kulawa da ɗan adam, yana ba su damar mai da hankali kan isar da zurfafa, ƙarin ma'amala mai ma'ana kamar tattaunawa da tausayawa. 

    Ga daidaikun mutane, inganci da samun damar kulawar tsofaffi za su yi tasiri kai tsaye ta yadda ake aiwatar da waɗannan fasahohin. Kasuwanci, musamman a fannin kiwon lafiya da fasaha, na iya buƙatar daidaitawa ta hanyar haɓaka ƙwararru, robobi masu tausayi yayin da kuma horar da masu kula da ɗan adam ƙwarewa na musamman. Gwamnatoci na iya buƙatar yin la'akari da ka'idoji da tsare-tsare don tabbatar da samun daidaiton samun ingantaccen kulawa, daidaita ci gaban fasaha tare da kiyaye mutuncin ɗan adam da tausayawa cikin kulawa. 

    Abubuwan da ke tattare da kulawa ta atomatik

    Faɗin abubuwan da ke tattare da kulawa ta atomatik na iya haɗawa da: 

    • Ƙara damuwa game da son zuciya na algorithmic wanda zai iya horar da injuna don ɗauka cewa duk manyan mutane da masu nakasa suna aiki iri ɗaya. Wannan yanayin na iya haifar da ƙarin ɓata mutum har ma da yanke shawara mara kyau.
    • Tsofaffi sun dage kan kula da mutum maimakon mutum-mutumi, suna yin la'akari da keta sirrin sirri da rashin tausayi.
    • Ana sake horar da masu kulawa da ɗan adam don mayar da hankali kan bayar da tallafin tunani da nasiha, da kuma kulawa da kula da injinan kulawa.
    • Gidajen asibiti da tsofaffin gidaje suna amfani da cobots tare da masu kulawa da ɗan adam don sarrafa ayyuka yayin da suke ba da kulawar ɗan adam.
    • Gwamnatocin da ke tsara abin da aka ba masu kula da mutum-mutumi su yi, gami da waɗanda za su ɗauki alhakin kurakurai masu barazana ga rayuwa da waɗannan injuna suka yi.
    • Masana'antun kiwon lafiya suna daidaita tsarin kasuwancin su don haɗa shirye-shiryen horarwa na ci gaba don masu kulawa, suna mai da hankali kan tallafin tunani da ƙwarewar fasaha don sarrafa fasahar kulawa.
    • Bukatar mabukaci don yin amfani da bayanan sirri na gaskiya da ɗabi'a a cikin robobin kulawa, yana haifar da kamfanoni haɓaka manufofin keɓantawa da amintattun ayyukan sarrafa bayanai.
    • Manufofin da ke fitowa don tabbatar da daidaiton damar samun ci-gaba na fasahar kulawa.

    Tambayoyin da za a duba

    • Idan kuna tunanin kulawa ya kamata a sarrafa ta atomatik, menene hanya mafi kyau don aiwatar da shi?
    • Menene sauran yuwuwar hatsarori da iyakoki na haɗa mutum-mutumi a cikin kulawa?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: