Cututtukan Arctic: ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta suna jira yayin da kankara ke narkewa

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Cututtukan Arctic: ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta suna jira yayin da kankara ke narkewa

Cututtukan Arctic: ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta suna jira yayin da kankara ke narkewa

Babban taken rubutu
Cutar sankara na gaba na iya ɓoyewa a cikin permafrost, suna jiran ɗumamar yanayi don yantar da su.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Janairu 9, 2022

    Takaitacciyar fahimta

    Yayin da duniya ta yi fama da bullar cutar ta COVID-19, wani yanayi na zafi da ba a saba gani ba a Siberiya ya sa dusar ƙanƙara ta narke, tana fitar da tsoffin ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta da suka makale a ciki. Wannan al'amari, tare da karuwar ayyukan ɗan adam a cikin Arctic da kuma canza yanayin ƙaura na namun daji saboda sauyin yanayi, ya haifar da damuwa game da yuwuwar barkewar sabbin cututtuka. Abubuwan da ke tattare da waɗannan cututtukan Arctic suna da nisa, suna shafar farashin kiwon lafiya, haɓaka fasaha, kasuwannin aiki, binciken muhalli, yanayin siyasa, da halayen al'umma.

    mahallin cututtukan Arctic

    A farkon Maris 2020, yayin da duniya ke yin ƙarfin gwiwa don yaɗuwar kulle-kulle sakamakon cutar ta COVID-19, wani yanayi na musamman yana buɗewa a arewa maso gabashin Siberiya. Wannan yanki mai nisa yana fama da matsanancin zafi, tare da yin zafi da ba a taɓa jin digiri 45 ba. Tawagar masana kimiyya da ke lura da wannan yanayin da ba a saba gani ba, sun danganta lamarin da babban batu na sauyin yanayi. Sun shirya taron karawa juna sani game da illolin da ke tattare da narkewar permafrost, lamarin da ke kara yaduwa a wadannan yankuna.

    Permafrost shine duk wani abu na halitta, yashi, ma'adanai, duwatsu, ko ƙasa, wanda ya kasance a daskarewa a ko ƙasa da digiri 0 na ma'aunin celcius na aƙalla shekaru biyu. Wannan daskararren Layer, sau da yawa zurfin mita da yawa, yana aiki azaman rukunin ajiya na halitta, yana adana duk abin da ke cikinsa a cikin yanayin dakatarwa. Koyaya, tare da hauhawar yanayin yanayin duniya, wannan permafrost yana narkewa a hankali daga sama zuwa ƙasa. Wannan tsari na narkewa, wanda ke faruwa a cikin shekaru ashirin da suka gabata, yana da yuwuwar sakin abubuwan da ke cikin tarko na permafrost cikin yanayi.

    Daga cikin abubuwan da ke tattare da permafrost akwai tsoffin ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta, waɗanda aka ɗaure a cikin kankara shekaru dubbai, idan ba miliyoyin shekaru ba. Waɗannan ƙananan ƙwayoyin cuta, da zarar an sake su cikin iska, za su iya samun mai watsa shiri su sake rayawa. Masana ilimin halittar jiki, wadanda suka yi nazarin wadannan tsoffin kwayoyin cuta, sun tabbatar da wannan yiwuwar. Sakin wadannan tsoffin ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta na iya yin tasiri sosai ga lafiyar duniya, wanda zai iya haifar da bullar cututtukan da magungunan zamani ba su taɓa samun su ba. 

    Tasiri mai rudani

    Tashin kwayar cutar kwayar halittar DNA mai shekaru 30,000 daga permafrost daga masana ilimin halittu daga Jami'ar Aix-Marseille a Faransa ya haifar da damuwa game da yuwuwar kamuwa da cututtukan nan gaba da suka samo asali daga Arctic. Yayin da ƙwayoyin cuta na buƙatar runduna masu rai don tsira kuma Arctic ba ta da yawan jama'a, yankin yana ganin karuwar ayyukan ɗan adam. Yawan jama'a na shiga cikin yankin, musamman don hakar mai da iskar gas. 

    Sauyin yanayi ba wai kawai yana shafar yawan jama'a ba har ma yana canza yanayin ƙaura na tsuntsaye da kifi. Yayin da waɗannan nau'ikan ke motsawa zuwa sabbin yankuna, suna iya haɗuwa da ƙwayoyin cuta waɗanda aka saki daga permafrost. Wannan yanayin yana ƙara haɗarin cututtukan zoonotic, waɗanda za a iya yada su daga dabbobi zuwa mutane. Ɗaya daga cikin irin wannan cuta da ta riga ta nuna yiwuwar cutar da ita ita ce Anthrax, wanda kwayoyin cuta ke samuwa a cikin ƙasa. Barkewar cutar a shekarar 2016 ta yi sanadiyar mutuwar barewa na Siberiya tare da kamuwa da mutane goma sha biyu.

    Yayin da a halin yanzu masana kimiyya ke ganin cewa ba za a iya samun bullar cutar Anthrax ba, ci gaba da hauhawar yanayin zafi a duniya na iya kara barazanar barkewar cutar nan gaba. Ga kamfanonin da ke da hannu a hakar mai da iskar gas na Arctic, wannan na iya nufin aiwatar da tsauraran ka'idojin lafiya da aminci. Ga gwamnatoci, yana iya haɗawa da saka hannun jari a cikin bincike don ƙarin fahimtar waɗannan tsoffin ƙwayoyin cuta da haɓaka dabarun rage tasirin su. 

    Abubuwan da ke tattare da cututtuka na arctic

    Faɗin tasirin cututtukan Arctic na iya haɗawa da:

    • Haɗarin yaɗuwar ƙwayar cuta daga dabba zuwa mutum ta hanyar namun daji da ke mamaye yankunan Arctic. Ba a san yuwuwar waɗannan ƙwayoyin cuta su koma annoba ta duniya ba.
    • Haɓaka saka hannun jari a cikin nazarin alluran rigakafi da kulawar kimiyyar da gwamnati ke goyan bayan muhallin Arctic.
    • Bayyanar cututtukan Arctic na iya haifar da ƙarin farashin kiwon lafiya, takurawa kasafin kuɗi na ƙasa da yuwuwar haifar da ƙarin haraji ko rage kashe kuɗi a wasu yankuna.
    • Yiwuwar sabbin cututtuka na iya haifar da haɓaka sabbin fasahohi don gano cututtuka da sarrafa su, wanda ke haifar da haɓakar masana'antar fasahar kere kere.
    • Barkewar cututtuka a yankunan da ke da alaka da hakar mai da iskar gas da ke haifar da karancin ma'aikata a wadannan masana'antu, wanda ke yin tasiri ga samar da makamashi da farashi.
    • Haɓaka saka hannun jari a cikin binciken muhalli da ƙoƙarin kiyayewa kamar yadda fahimta da rage haɗarin waɗannan haɗari ya zama fifiko.
    • Rikicin siyasa  yayin da ƙasashe ke yin muhawara game da alhakin magance waɗannan haɗari da farashin da ke tattare da su.
    • Mutane suna ƙara yin taka tsantsan game da tafiye-tafiye ko ayyukan waje a cikin Arctic, suna tasiri masana'antu kamar yawon shakatawa da nishaɗi.
    • Ƙara wayar da kan jama'a da damuwa game da cututtukan da ke haifar da sauyin yanayi, kore buƙatar ƙarin ayyuka masu dorewa a duk sassan al'umma.

    Tambayoyin da za a duba

    • Ta yaya kuke ganin ya kamata gwamnatoci su shirya don kamuwa da cutar nan gaba?
    • Ta yaya barazanar ƙwayoyin cuta da ke guje wa permafrost za su iya yin tasiri ga ƙoƙarin gaggawa na yanayi na duniya?