Horar da AI tare da wasannin bidiyo: Ta yaya mahalli mai kama-da-wane zai iya sauƙaƙe haɓaka AI?

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Horar da AI tare da wasannin bidiyo: Ta yaya mahalli mai kama-da-wane zai iya sauƙaƙe haɓaka AI?

Horar da AI tare da wasannin bidiyo: Ta yaya mahalli mai kama-da-wane zai iya sauƙaƙe haɓaka AI?

Babban taken rubutu
Horar da Algorithms na AI a cikin mahallin kama-da-wane na iya haɓaka ikon koyan su da hanzarta aiwatar da ci gaba don sauƙaƙe aikace-aikacen duniya na gaske.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Fabrairu 27, 2022

    Takaitacciyar fahimta

    Yin amfani da ikon wasannin bidiyo, ana horar da hankali na wucin gadi (AI) don haɓaka damar haɗin gwiwa da koyon kai, yin kwaikwayon ayyuka na ainihi da ƙalubale. Wannan tsarin ba wai kawai yana taimakawa wajen koyo da ilimi na keɓaɓɓen ba har ma yana ba da masana'antu, daga kiwon lafiya zuwa martanin bala'i, kayan aiki don ingantacciyar mafita da sauri. A matsayin sakamako mai ban sha'awa, wannan yanayin zai iya sake fasalin masana'antar nishaɗi, gabatar da sabbin ayyuka, da kuma tasiri yadda kasuwanci da gwamnatoci ke aiki.

    Horon AI ta hanyar mahallin wasannin bidiyo

    Tsawon shekaru, algorithms na kwamfuta sun mamaye mutane a cikin wasannin 1v1 kamar dara, amma samun AI don yin aiki mai kyau tare da abokan wasan ya kasance ƙalubale sosai. Abin godiya, yin amfani da wasanni na bidiyo don horar da AI a cikin yanayin haɗin gwiwa na iya taimakawa wajen magance wannan matsala. An tsara wasannin bidiyo (a tsakanin sauran manufofin) don ƙalubalantar ƙwaƙwalwa.

    'Yan wasa koyaushe suna koyon sabbin dabaru, kewaya saituna daban-daban, yin aiki tare da abokan aiki, da shawo kan cikas yayin da wahala ke ƙaruwa tare da kowane matakin. Hakazalika, horar da algorithms AI a cikin waɗannan mahalli masu kama-da-wane na iya haɓaka koyan kansu da ƙwarewar haɗin gwiwa, rage farashin haɓakawa da adana lokaci mai mahimmanci ga kasuwanci. Bugu da ƙari, wasanni na bidiyo na iya sauƙin kwaikwayi ayyuka na zahiri da horar da algorithms na kwamfuta don aikace-aikace iri ɗaya. 

    Misali, DeepMind na Google ya gudanar da bincike ta hanyar amfani da algorithms na hanyar sadarwa na jijiyoyi guda 30 wadanda suka hade a cikin wani dandali na kama-tuta da aka sani da Quake III Arena. Ta hanyar zurfafa ilmantarwa, bots sun nuna babban hali da dabarun da 'yan wasa na gaske ke amfani da su a cikin wasan. Don haka, tushen dabarun, dandamali na buɗe duniya kamar Minecraft, Starcraft, da Grand sata Auto na iya taimakawa AI haɓaka ƙwarewar ƙima kamar kewayawa, saurin amsawa, tsarawa, gudanarwa, da hangen nesa mai ƙirƙira. Bugu da kari, kididdigar wasanni da nasarorin na iya ba da mahimman bayanai game da ci gaban algorithm da taimakawa gano inda ƙwarewar sa take. 

    Tasiri mai rudani 

    Horar da AI ta amfani da wasanni na bidiyo na iya yin tasiri mai zurfi akan haɓaka fasaha da ilimi. Ta hanyar kwaikwayon al'amuran duniya na ainihi a cikin yanayi mai sarrafawa, ana iya amfani da wasannin bidiyo don horar da ƙirar AI waɗanda za su iya taimakawa wajen koyo na musamman. Misali, AI da aka horar da shi a yanayin wasa ana iya amfani da shi a cikin software na ilimi don dacewa da saurin koyo da salon ɗalibi, ba da darussa da ƙalubalen da aka keɓance, wanda ke haifar da ingantacciyar ƙwarewar koyo da ingantaccen adana bayanai ga ɗalibai.

    Bayan masana'antar mota da masana'antar caca, kamfanoni a sassa kamar kiwon lafiya na iya amfana daga wannan yanayin. Ka yi tunanin horar da AI a cikin wasan kwaikwayo na likita, inda ya koyi gano cututtuka bisa ga alamun. Wannan AI zai iya taimakawa likitoci a cikin bincike na rayuwa na gaske, yana sa tsarin ya yi sauri kuma mai yuwuwa mafi inganci. Hakazalika, kamfanonin da ke da hannu a cikin martanin bala'i na iya amfani da AI da aka horar da su a cikin wasan kwaikwayo na rikici don yin tsinkaya da sarrafa abubuwan gaggawa na duniya, tabbatar da amsa cikin sauri da inganci.

    Ga gwamnatoci, yin amfani da wasannin bidiyo azaman filayen horo na iya taimakawa AI sarrafa hadaddun ayyuka na dabaru, kamar tsara birane ko rarraba albarkatu yayin rikice-rikice. Misali, AI da aka horar a wasan ginin birni na iya ba da haske game da ingantaccen ci gaban ababen more rayuwa ko hanyoyin sufuri na jama'a. Bugu da ƙari, sassan tsaro na iya amfani da wasannin kwaikwayo na yaƙi don horar da ƙirar AI, wanda zai iya taimakawa wajen tsara dabarun ba tare da jefa rayuwar ɗan adam cikin haɗari ba. 

    Abubuwan da ke tattare da horar da AI tare da wasanni na bidiyo

    Faɗin tasirin horon AI ta hanyar wasannin bidiyo na iya haɗawa da:

    • Haɓaka tallace-tallace don tsarin AI na al'ada, ƙara haɓaka yawan ayyukan ƙirƙira da fasaha a cikin masana'antar koyon injin.  
    • Rage ƙimar gabaɗaya da ke tattare da haɓaka AI da haɓaka karɓar AI a cikin masana'antu.
    • Injin da ke shiga ƙarin tattaunawa irin na ɗan adam ta hanyar sarrafa harshe na halitta (NLP).
    • Robots ɗin sabis waɗanda suka zama masu iya yin maimaitawa da ayyukan tushen kewayawa, da kuma aiki lafiya a cikin mahallin da mutane ke da yawa. 
    • Sabbin matsayin aiki, kamar masu horar da AI da masu zanen yanayi, yayin da rage bukatar masu haɓaka wasan gargajiya.
    • Masana'antar nishaɗi tana jujjuya mayar da hankali daga ba da labari na al'ada don ƙirƙirar ƙira mai ƙarfi, labarun AI-kore, wanda ke haifar da ƙarin keɓaɓɓen ƙwarewar nishaɗi ga masu amfani.
    • Sabbin ka'idoji don tabbatar da amfani da AI na da'a a cikin wasannin bidiyo, yana haifar da ƙarin sarrafawa da yanayin caca mai aminci.
    • Rage buƙatu ga 'yan wasan ɗan adam a cikin saitunan ɗimbin wasa, yana haifar da ƙarin ƙwarewar wasan kaɗaici da tasirin hulɗar zamantakewa tsakanin yan wasa.
    • Kamfanoni suna ɗaukar samfurin tushen biyan kuɗi don wasanni tare da sabuntawar abun ciki da AI ke motsawa, yana haifar da daidaitattun hanyoyin samun kudaden shiga amma haɓaka farashi ga masu siye.
    • Tasirin muhalli na gudanar da samfuran AI na ci gaba yana haɓaka buƙatun kayan wasan caca mai ƙarfi, wanda ke haifar da sauyi a cikin abubuwan da ke samar da fifiko ga kamfanonin fasaha.

    Tambayoyin da za a duba

    • Kuna tsammanin cewa ƙarin kamfanoni suna buƙatar aiwatar da AI a cikin kayan aikin su na kasuwanci? Me yasa?
    • Wadanne nau'ikan horo na AI zasu amfana daga yanayin horar da wasan bidiyo?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: