Taimakon wearables: Ƙirƙirar ƙarin na'urori masu haɗaka

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Taimakon wearables: Ƙirƙirar ƙarin na'urori masu haɗaka

Taimakon wearables: Ƙirƙirar ƙarin na'urori masu haɗaka

Babban taken rubutu
Abubuwan haɓakawa a cikin abubuwan sawa suna da yuwuwar ƙirƙirar fasaha mai saurin taimako ga al'ummomi masu rauni
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Nuwamba 24, 2022

    Takaitacciyar fahimta

    Yayin da Intanet na Abubuwa (IoT) ya zama mafi mahimmancin tsarin fasaha, haɓaka fasahar mara waya da aikace-aikacen su dole ne a yi la'akari da su sosai don ba da damar nakasassu su amfana daidai. Ƙira da sabis ɗin da za a iya tare da waɗannan na'urori ba su da iyakancewa, wanda ke ba da dama ga mutanen da ke da nakasa su shiga cikin haɓakawa da kerawa don magance bukatun da ba a cika su ba. Abubuwan da ke faruwa na dogon lokaci na wannan yanayin na iya haɗawa da ingantattun ƙa'idoji don fasahar taimako da ƙarin ci-gaba na fasahar exoskeleton/prosthetic.

    Halin abubuwan sawa masu dacewa da taimako

    Fasahar sawa tana bin sahun wayoyin hannu ta hanyar zama cikin sauri a rayuwar yau da kullun. Abubuwan sawa daban-daban suna amfani da dalilai daban-daban kuma ana iya sawa akan sassa na jiki da yawa. Ba wai kawai waɗannan na'urori masu sawa za su iya daidaitawa tare da wayoyi ba, amma kuma haɗin kai ne mara waya wanda ke ba da damar yin hulɗa mai ma'ana.

    Ba a ƙirƙira ƙarni na farko na wayowin komai da ruwan ba tare da samun dama ga tunani, amma an magance wannan gibin ta hanyar tsara manufofi da tsari. Ƙarin masu haɓakawa suna la'akari da samun dama daga farko kuma suna ƙara mai da hankali kan fasalulluka masu taimako. Sakamakon haka, waɗannan makasudin ƙira sun zama muhimmin abu a kasuwa.

    A cewar wani binciken Cibiyar Fasaha ta Jojiya kan yadda ake zayyana kayan sawa masu taimako, fasali da yawa na iya sa na'urar ta zama mai haɗaka ga mutanen da ke da lahani. Abu na farko shine rarraba nauyi don sanin wane sassan jiki zasu iya ɗaukar takamaiman na'urori mafi kyau. Wani muhimmin abu shine injiniyoyin jiki.

    Misali, yana da kyau a guji sanya manya, manya, ko daskararrun abubuwa a cikin gabobin jiki ko wuraren da jikin ya lankwashe. Yin la'akari da iyawar motsi-motsi wani muhimmin abu ne a zayyana kayan sawa masu taimako. Fasaha masu daidaitawa na iya amfana daga fasahar sawa wanda ke auna yadda mutum ke motsawa. Na'urori masu auna firikwensin na iya taimakawa wajen tantance hanzari, tafiya/matakai/gudu, da matsayi. Na'urori masu auna matsi da aka sanya a ƙarƙashin ƙafafu na iya yin bayanin yadda wani ke tafiya da rarraba nauyi, yayin da na'urori masu juriya a kan haɗin gwiwar gwiwa zasu iya taimakawa wajen motsa jiki.

    Tasiri mai rudani

    Fasahar taimakon ya kamata ta kawar da samfurin "girma ɗaya ya dace da kowa" don ƙirƙirar mafi kyawun sawa. Wannan dabarar tana da mahimmanci saboda mutanen da ke da nakasa galibi suna buƙatar matakan kulawa da taimako daban-daban. Ma'anar "gudanar da kai" kuma yana haifar da babbar matsala ga kayan aikin IoT, musamman idan ya zo ga mutanen da ke da iyakacin hangen nesa ko motsi. Hanya ɗaya don tabbatar da ƙira mai haɗawa ita ce haɗa madaukai masu aiki a kowane mataki na na'ura da haɓaka tsarin don ƙarin fahimtar gwagwarmayar mutanen da ke da nakasa. Wannan dabarar za ta iya taimaka wa masu zanen kaya su samar da matakan da suka dace don cike wadannan gibin. 

    Misalin wannan ƙira mai haɗawa shine bincike a cikin prosthetics da exoskeletons sarari. A cikin 2021, injiniyoyin Jami'ar Waterloo sun yi amfani da hankali na wucin gadi (AI) don haɓaka exoskeletons da ƙafafu masu ƙura waɗanda za su iya yin tunani da yanke shawara da kansu. Tsarin ya dogara da hangen nesa na kwamfuta da zurfin koyo don kwafi yadda mutane masu karfin jiki ke tafiya.

    Wannan hanyar tana lura da kewaye sannan ta canza injin daidai. Jagoran masu bincike Brokoslaw Laschowski ya ce manufar ita ce a ba da “hangen nesa” na robotic exoskeleton don su iya mayar da martani yadda ya kamata. Masu binciken sun ƙera software na AI don nazarin ciyarwar bidiyo daga kyamarori masu sawa waɗanda masu amfani da exoskeleton ke sawa don gano matakala, kofofi, da sauran abubuwan muhalli daidai.

    Abubuwan da ake amfani da su na kayan taimako

    Faɗin fa'idodi na wearables masu taimako na iya haɗawa da: 

    • Big Tech yana faɗaɗa amfani da kayan sawa na yanzu don haɗa ƙarin fasalulluka masu taimako don kula da masu nakasa.
    • Wasu gwamnatoci suna zartar da ƙa'idodi waɗanda ke buƙatar taimako da fasahar daidaitawa don zama masu dorewa, samun dama, da tsada ga mutanen da ke da nakasa.
    • Haɓaka saka hannun jari a cikin sashin gyaran gyare-gyare, gami da haɓaka fatun wucin gadi wanda zai iya ba mutanen da suka rasa ma'anar taɓawa su "ji."
    • Ƙaruwar mutanen da ke da nakasa da ake ɗauka a matsayin masu ba da shawara ta kamfanonin fasaha masu taimako.
    • Ragewa a hankali a cikin kashe kuɗin kiwon lafiya akan matakin yawan jama'a kamar yadda kayan aikin likita ke taimaka wa mutane masu buƙatu don samun damar kiwon lafiya a hankali.
    • Kashi mafi girma na mutanen da ke da naƙasa waɗanda ke iya yin ƙarin rayuwa masu zaman kansu (kuma maiyuwa suna ba da gudummawa sosai ga kasuwar ƙwadago) kamar yadda kayan sawa na zamani ke ba da babban matakin iya taimakawa.

    Tambayoyin da za a duba

    • Idan kun mallaki abin sawa, wadanne fasalolin taimako ne suka fi taimako?
    • Wadanne hanyoyi ne kamfanoni za su iya haɗa na'urori masu taimako a daidaitattun fasahohi?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar:

    Industryungiyar Masana'antu Taimakawa Taimakawa Sawa mai taimako: haɗa ta ƙira