Yadda Generation Z zai canza duniya: Makomar Yawan Bil Adama P3

KASHIN HOTO: Quantumrun

Yadda Generation Z zai canza duniya: Makomar Yawan Bil Adama P3

  Magana game da centennials yana da wayo. Tun daga shekara ta 2016, har yanzu ana haife su, kuma har yanzu suna da ƙanana da ba za su iya samar da cikakkiyar ra'ayi na zamantakewa, tattalin arziki da siyasa ba. Amma ta yin amfani da dabarun tsinkaya na asali, muna da ra'ayi game da duniya Centennials suna gab da girma a ciki.

  Duniya ce da za ta sake fasalin tarihi kuma ta canza abin da ake nufi da zama ɗan adam. Kuma kamar yadda kuke shirin gani, Centennials za su zama cikakkiyar tsara don jagorantar ɗan adam zuwa wannan sabon zamani.

  Centennials: Zamanin masu kasuwanci

  An haife shi tsakanin ~ 2000 zuwa 2020, kuma yawancin yaran Gen Xers, Matasa na shekara ɗari na yau ba da daɗewa ba za su zama babbar ƙungiyar tsara tsara a duniya. Sun riga sun wakilci kashi 25.9 na yawan jama'ar Amurka (2016), biliyan 1.3 a duk duniya; kuma a lokacin da ƙungiyar tasu ta ƙare nan da 2020, za su wakilci tsakanin mutane biliyan 1.6 zuwa 2 a duniya.

  An bayyana su a matsayin ƴan asalin dijital na farko na gaskiya tun da ba su taɓa sanin duniyar da ba tare da Intanet ba. Kamar yadda za mu tattauna, gaba ɗaya makomarsu (har da kwakwalwarsu) ana haɗa su don dacewa da duniyar da ke da alaƙa da sarƙaƙƙiya. Wannan ƙarni ya fi wayo, ya fi balaga, ya fi kasuwanci, kuma yana da ƙwazo don yin tasiri mai kyau a duniya. Amma menene ya jawo wannan dabi'ar ta zama masu go-getter masu kyau?

  Abubuwan da suka haifar da tunanin Centennial

  Ba kamar Gen Xers da millennials a gabansu ba, centennials (kamar na 2016) har yanzu ba su fuskanci wani babban taron da ya canza duniya ba, aƙalla a lokacin haɓakarsu tsakanin shekaru 10 zuwa 20. Yawancin sun yi ƙanana da ba za su iya fahimta ba ko kuma ba a haife su ba a lokacin abubuwan da suka faru na 9/11, yakin Afghanistan da Iraki, har zuwa lokacin Larabawa na 2010.

  Duk da haka, yayin da geopolitics bazai taka rawa sosai a cikin ruhin su ba, ganin tasirin rikicin kudi na 2008-9 ga iyayensu shine farkon abin mamaki ga tsarin su. Rarraba cikin wahalhalun da ’yan uwa suka shiga ya koya musu darussa na farko cikin tawali’u, tare da koya musu cewa aikin yi na gargajiya ba shi da tabbacin tsaro na kuɗi. Shi ya sa 61 kashi na Amurka centennials an motsa su zama 'yan kasuwa maimakon ma'aikata.

  A halin yanzu, idan ya zo ga al'amurran da suka shafi zamantakewa, centennials suna girma a lokacin gaske ci gaba sau kamar yadda ya shafi girma halatta gay aure, Yunƙurin na matsananci siyasa daidai, kara wayar da kan jama'a na 'yan sanda zalunci, da dai sauransu Domin centennials haifa a Arewacin Amirka da kuma. Turai, da yawa suna girma tare da karɓar ra'ayoyi game da haƙƙoƙin LGBTQ, tare da ƙarin hankali ga daidaiton jinsi da batutuwan alaƙar kabilanci, har ma da ra'ayi mara kyau game da lalata miyagun ƙwayoyi. A halin yanzu, 50 kashi fiye da centennials sun bayyana a matsayin al'adu da yawa fiye da matasa a 2000.

  Dangane da abin da ya fi fitowa fili don samun siffar tunani na ƙarni - Intanet - shekarun ɗaruruwan suna da ra'ayi mai ban mamaki game da shi fiye da shekaru dubu. Yayin da gidan yanar gizo ke wakiltar wani sabon abin wasa mai sheki mai kyalli ga dubban shekaru don damuwa a cikin shekaru 20, tsawon shekaru ɗari, gidan yanar gizon ba ya bambanta da iskar da muke shaka ko ruwan da muke sha, yana da mahimmanci don tsira amma ba wani abu da suke ganin yana canza wasa ba. . A haƙiƙa, damar shiga gidan yanar gizo na ƙarni ya daidaita har kashi 77 cikin ɗari na masu shekaru 12 zuwa 17 yanzu sun mallaki wayar salula (2015).

  Intanet a zahiri wani sashe ne na su wanda har ma ya daidaita tunaninsu a matakin jijiya. Masana kimiyya sun gano tasirin girma tare da yanar gizo ya ragu da hankali ga matasa a yau zuwa daƙiƙa 8, idan aka kwatanta da daƙiƙa 12 a cikin 2000. Bugu da ƙari, kwakwalwar shekaru ɗari sun bambanta. Hankalin su yana zama rashin iya binciken batutuwa masu sarkakiya da haddace bayanai masu yawa (watau halayen kwamfutoci sun fi kyau a kai), alhalin sun kara kware wajen sauya batutuwa da ayyuka daban-daban, da kuma yin tunani ba na zahiri ba (watau dabi'u masu alaka da tunanin zayyana cewa kwamfuta a halin yanzu suna fama da).

  A ƙarshe, tunda har yanzu ana haihuwar ɗari ɗari har zuwa 2020, matasan su na yanzu da na gaba kuma za su sami tasiri sosai ta hanyar fitowar motocin masu cin gashin kansu da na'urorin Kasuwar Kasuwa Mai Kyau da Ƙarfafa Gaskiya (VR/AR). 

  Misali, godiya ga ababen hawa masu cin gashin kansu, Centennials za su kasance na farko, tsarar zamani da ba za su ƙara buƙatar koyon tuƙi ba. Bugu da ƙari, waɗannan ƴan chauffeurs masu cin gashin kansu za su wakilci sabon matakin 'yancin kai da 'yanci, ma'ana Centennials ba za su ƙara dogara ga iyayensu ko ƴan uwansu ba don korar su. Ƙara koyo a cikin namu Makomar Sufuri jerin.

  Dangane da na'urorin VR da AR, za mu bincika hakan kusa da ƙarshen wannan babin.

  Tsarin imani Centennial

  Idan ya zo ga dabi'u, shekarun centennials suna da sassaucin ra'ayi na asali idan ana batun al'amuran zamantakewa, kamar yadda aka ambata a sama. Amma yana iya mamakin mutane da yawa su koyi cewa a wasu hanyoyi wannan tsarar tana da ban mamaki masu ra'ayin mazan jiya kuma suna da kyau idan aka kwatanta da millennials da Gen Xers lokacin da suke matasa. Biennial Binciken Tsarin Haɗin Halayen Matasa Cibiyar Kula da Cututtuka da Cututtuka ta Amurka ta gudanar a kan matasan Amurka cewa idan aka kwatanta da matasa a 1991, matasa a yau sune: 

  • 43 bisa dari ƙasa da yiwuwar shan taba;
  • Kashi 34 cikin 19 na rashin yuwuwar shan giya mai yawa kuma kashi XNUMX cikin XNUMX ƙasa da yuwuwar sun taɓa gwada barasa; har da
  • Kashi 45 na rashin yiwuwar yin jima'i kafin shekaru 13.

  Wannan batu na ƙarshe ya kuma ba da gudummawa ga raguwar kashi 56 cikin ɗari na masu juna biyu na matasa da aka rubuta a yau idan aka kwatanta da 1991. Sauran binciken ya nuna cewa shekaru ɗari ba su da yuwuwar yin faɗa a makaranta, suna iya sa bel (92%) kuma suna da matukar damuwa. game da tasirin muhallinmu na gama gari (kashi 76). Rashin lahani na wannan ƙarni shine cewa suna daɗaɗa kamuwa da kiba.

  Gabaɗaya, wannan dabi'ar ƙiyayya ta haifar da sabon fahimta game da wannan tsarar: Inda ake ganin Millennials sau da yawa a matsayin masu fata, centennials sune masu gaskiya. Kamar yadda aka ambata a baya, sun girma suna ganin iyalansu suna kokawa don murmurewa daga rikicin kuɗi na 2008-9. Wani bangare a sakamakon haka, centennials suna da nisa kasa bangaskiya a cikin Mafarkin Amurka (da makamantansu) fiye da al'ummomin da suka gabata. Daga cikin wannan haƙiƙanin, centennials suna motsawa ta hanyar mafi girman ma'anar 'yancin kai da jagorancin kai, halaye waɗanda ke taka rawa a cikin halayensu na kasuwanci. 

  Wata ƙima ta shekara ɗari da za ta iya fitowa a matsayin mai sanyaya zuciya ga wasu masu karatu ita ce fifikon su ga hulɗar mutum-mutumi akan sadarwar dijital. Har ila yau, tun da suna girma sosai a cikin duniyar dijital, rayuwa ce ta ainihi wacce ke jin daɗin labari a gare su (sake, jujjuyawar hangen nesa na shekaru dubu). Idan aka ba wannan fifiko, yana da ban sha'awa ganin cewa binciken farko na wannan tsara ya nuna cewa: 

  • Kashi 66 cikin XNUMX sun ce sun fi son yin hulɗa da abokai da kansu;
  • Kashi 43 cikin dari sun gwammace siyayya a shagunan bulo da turmi na gargajiya; daura da
  • Kashi 38 cikin XNUMX sun gwammace su yi siyayyarsu akan layi.

  Ci gaban shekaru ɗari na baya-bayan nan shine haɓaka fahimtar sawun su na dijital. Yiwuwa don mayar da martani ga wahayin Snowden, arni-shekara sun nuna wani zaɓi na musamman da kuma fifiko ga ayyukan sadarwar da ba a san su ba, kamar Snapchat, da kuma ƙin ɗaukar hoto a cikin yanayi masu rikitarwa. Da alama keɓantawa da ɓoye suna zama ainihin ƙima na wannan 'tsara na dijital' yayin da suke girma zuwa manya.

  Makomar kuɗi na Centennials da tasirin tattalin arzikinsu

  Tunda yawancin shekarun XNUMX har yanzu ba su da ƙanƙanta don ko da shiga kasuwar aiki, yana da wuya a iya hasashen cikakken tasirin su ga tattalin arzikin duniya. Wannan ya ce, za mu iya fahimtar abubuwa masu zuwa:

  Na farko, masu shekaru ɗari za su fara shiga kasuwar aiki a cikin adadi masu yawa a tsakiyar 2020s kuma za su shiga manyan shekarun samun kuɗin shiga nan da 2030s. Wannan yana nufin cewa gudummawar da ake amfani da su na centennials ga tattalin arziƙin za su zama mahimmanci bayan 2025. Har zuwa lokacin, ƙimar su za ta iyakance ga masu siyar da kayan masarufi masu arha, kuma kawai suna da tasiri kai tsaye kan jimlar kuɗin gida ta hanyar tasiri ga yanke shawarar siyan. na iyayensu Gen X.

  Wannan ya ce, ko da bayan 2025, tasirin tattalin arzikin centennials na iya ci gaba da tsayawa na ɗan lokaci kaɗan. Kamar yadda aka tattauna a cikin labarinmu Makomar Aiki jerin, kashi 47 cikin XNUMX na ayyukan yau suna da rauni ga na'ura da sarrafa kwamfuta a cikin ƴan shekaru masu zuwa. Wannan yana nufin cewa yayin da jimillar al'ummar duniya ke ƙaruwa, jimillar guraben ayyuka da ake da su za su ragu. Kuma tare da tsarar ƙarni na kasancewa daidai da girman daidai kuma daidaitaccen ƙwarewar dijital zuwa shekaru ɗari, sauran ayyukan gobe za a iya cinye su ta millennials tare da tsayin shekarunsu na tsawon shekaru masu aiki da gogewa. 

  Abu na ƙarshe da za mu ambata shi ne cewa centennials suna da ƙaƙƙarfan hali na zama masu taurin kai da kuɗinsu. 57 kashi zai gwammace ajiyewa da ciyarwa. Idan wannan dabi'ar ta ci gaba zuwa girma na shekaru ɗari, zai iya yin tasiri (duk da cewa yana daidaitawa) akan tattalin arzikin tsakanin 2030 zuwa 2050.

  Ganin duk waɗannan abubuwan, yana iya zama da sauƙi a rubuta centennials gaba ɗaya, amma kamar yadda zaku gani a ƙasa, zasu iya riƙe maɓallin don ceton tattalin arzikinmu na gaba. 

  Lokacin da Centennials suka karɓi siyasa

  Kwatankwacin shekarun dubunnan da ke gabansu, girman ƙungiyar shekara ɗari a matsayin shingen jefa ƙuri'a maras kyau (har zuwa biliyan biyu mai ƙarfi nan da 2020) yana nufin za su sami babban tasiri kan zaɓe na gaba da siyasa gabaɗaya. Ƙaƙƙarfan halayensu na sassaucin ra'ayi na zamantakewa kuma za su gan su suna goyon bayan daidaitattun haƙƙoƙin dukan tsiraru, da kuma manufofin masu sassaucin ra'ayi game da dokokin ƙaura da kiwon lafiya na duniya. 

  Abin takaici, ba za a ji wannan tasirin siyasa ba har sai ~ 2038 lokacin da duk shekarun ɗari za su isa yin zabe. Kuma duk da haka, ba za a ɗauki wannan tasirin da mahimmanci ba har sai 2050s, lokacin da yawancin shekarun ɗari suka balaga don kada kuri'a akai-akai da hankali. Har sai lokacin, duniya za ta kasance ta hanyar babban haɗin gwiwa na Gen Xers da millennials.

  Kalubale na gaba inda Centennials za su nuna jagoranci

  Kamar yadda aka yi nuni a baya, shekaru XNUMX za su kara samun kansu a sahun gaba wajen gagarumin sake fasalin tattalin arzikin duniya. Wannan zai wakiltar ƙalubalen tarihi na gaske wanda shekarun ɗaruruwan za su dace da su musamman don magancewa.

  Wannan ƙalubalen zai zama babban aikin sarrafa kansa na ayyuka. Kamar yadda aka yi bayani dalla-dalla a cikin jerin ayyukanmu na gaba, yana da mahimmanci mu fahimci cewa mutummutumi ba sa zuwa don ɗaukar ayyukanmu, suna zuwa ne don ɗaukar ayyuka na yau da kullun. Ma'aikatan allo, magatakardar fayil, masu buga bugu, wakilan tikiti - duk lokacin da muka gabatar da sabuwar fasaha, guda ɗaya, ayyuka masu maimaitawa waɗanda suka ƙunshi dabaru na asali da daidaitawar ido-hannu sun faɗi ta hanya.

  Bayan lokaci, wannan tsari zai kawar da dukan sana'o'i ko kuma zai rage yawan adadin ma'aikatan da ake bukata don aiwatar da wani aiki. Kuma yayin da wannan rugujewar tsari na injuna da ke maye gurbin aikin ɗan adam ya wanzu tun farkon juyin juya halin masana'antu, abin da ya bambanta a wannan lokacin shine saurin da kuma girman wannan rugujewar, musamman a tsakiyar shekarun 2030. Ko blue abin wuya ko farar kwala, kusan dukkan ayyuka suna kan toshe.

  Tun da wuri, yanayin sarrafa kansa zai wakilci alfanu ga shuwagabanni, kasuwanci, da masu babban jari, saboda rabon ribar kamfani zai haɓaka godiya ga ma'aikatansu na injiniyoyi (ka sani, maimakon raba ribar da aka faɗi a matsayin albashi ga ma'aikatan ɗan adam). Amma yayin da masana'antu da kasuwanci da yawa ke yin wannan sauyi, gaskiyar da ba ta da tabbas za ta fara tashi daga ƙarƙashin ƙasa: Wane ne ainihin zai biya samfuran da sabis ɗin da waɗannan kamfanoni ke samarwa yayin da aka tilasta yawancin jama'a cikin rashin aikin yi? Alama: Ba mutum-mutumin ba. 

  Wannan yanayin shine wanda centennials za su yi aiki da ƙarfi. Bisa la'akari da jin daɗinsu na dabi'a tare da fasaha, yawan ilimi (mai kama da shekarun millennials), girman girman su ga harkokin kasuwanci, da kuma hana su shiga kasuwannin ƙwadago na gargajiya saboda raguwar buƙatun aiki, shekaru ɗari ba za su sami wani zaɓi ba face fara kasuwancin nasu. a taro. 

  Wannan fashewa a cikin ƙirƙira, ayyukan kasuwanci (wataƙila tallafi/kuɗaɗe daga gwamnatocin gaba) ba shakka ba zai haifar da sabbin fasahohin fasaha da kimiyya ba, sabbin sana'o'i, har ma da sabbin masana'antu gaba ɗaya. Amma har yanzu ba a sani ba ko wannan tashin hankali na shekaru ɗari zai kawo ƙarshen samar da ɗaruruwan miliyoyin sabbin ayyukan yi da ake buƙata a cikin riba da kuma sassan da ba na riba ba don tallafawa duk waɗanda aka tura cikin rashin aikin yi. 

  Nasarar (ko rashin) na wannan tashin hankali na ƙarni na ɗari zai ƙayyade lokacin da / idan gwamnatocin duniya suka fara kafa manufofin tattalin arziki na majagaba: Ƙididdigar Kasashen Duniya (UBI). An yi bayani dalla-dalla a cikin jerin ayyukanmu na gaba, UBI wani kudin shiga ne da ake bayarwa ga duk ƴan ƙasa (masu kuɗi da matalauta) ɗaiɗaiku kuma ba tare da sharadi ba, watau ba tare da wata hanyar gwaji ko buƙatun aiki ba. Gwamnati ce ke ba ku kuɗi kyauta kowane wata, kamar fansho na tsufa amma na kowa.

  Hukumar ta UBI za ta magance matsalar rashin isassun kudin da za su iya rayuwa sakamakon karancin ayyukan yi, haka kuma za ta magance babbar matsalar tattalin arziki ta hanyar baiwa mutane isassun kudade don siyan kayayyaki da kuma ci gaba da tabarbarewar tattalin arzikin masu amfani da su. Kuma kamar yadda kuka yi tsammani, shekaru XNUMX za su kasance ƙarni na farko da za su girma a ƙarƙashin tsarin tattalin arziƙin da ke tallafawa UBI. Ko wannan zai shafe su a hanya mai kyau ko mara kyau, dole ne mu jira mu gani.

  Akwai wasu manyan sabbin abubuwa guda biyu / halaye waɗanda shekarun ɗari za su nuna jagoranci a ciki.

  Na farko shine VR da AR. An yi bayani dalla-dalla a cikin mu Makomar Intanet jerin, VR yana amfani da fasaha don maye gurbin ainihin duniya tare da duniyar da aka kwatanta (danna zuwa misali na bidiyo), yayin da AR yana haɓaka ko haɓaka fahimtar ku game da ainihin duniyar (danna zuwa misali na bidiyo). A taƙaice, VR da AR za su kasance shekaru ɗari, abin da Intanet ya kasance ga millennials. Kuma yayin da shekaru millennials na iya zama waɗanda suka ƙirƙira waɗannan fasahohin da farko, za su zama shekaru ɗari da suka mai da su nasu kuma su haɓaka su gwargwadon ƙarfinsu. 

  A ƙarshe, batu na ƙarshe da za mu taɓa shi shine injiniyan halittar ɗan adam da haɓakawa. A lokacin da centennials suka shiga ƙarshen 30s da 40s, masana'antar kiwon lafiya za su iya warkar da duk wata cuta ta kwayoyin halitta (kafin da bayan haihuwa) kuma ta warkar da mafi yawan duk wani rauni na jiki. (Ƙarin koyo a cikin mu Makomar Lafiya series.) Amma fasahar da za mu yi amfani da ita wajen warkar da jikin dan Adam ma za a yi amfani da ita wajen inganta ta, ta hanyar tweaking din kwayoyin halitta ko sanya kwamfuta a cikin kwakwalwarka. (Ƙarin koyo a cikin mu Makomar Juyin Halittar Dan Adam jerin.) 

  Ta yaya centennials za su yanke shawarar yin amfani da wannan juzu'in tsalle a cikin kiwon lafiya da ƙwarewar ilimin halitta? Za mu iya da gaske tsammanin za su yi amfani da shi kawai a zauna lafiya? Shin yawancinsu ba za su yi amfani da shi ba don rayuwa mai tsawo? Shin wasu ba za su yanke shawarar zama mutum ba? Kuma idan sun ɗauki waɗannan tsalle-tsalle a gaba, ba za su so su ba da fa'idodi iri ɗaya ga 'ya'yansu na gaba ba, watau masu zanen jarirai?

  Ra'ayin duniya Centennial

  Centennials za su kasance ƙarni na farko don sanin ƙarin game da sabuwar fasaha - Intanet - fiye da iyayensu (Gen Xers). Amma kuma za su kasance ƙarni na farko da aka haifa a cikin:

  • Duniyar da ba za ta buƙaci dukkansu ba (sake: ƙarancin ayyuka a nan gaba);
  • Duniya mai yalwar da za su iya yin aiki ƙasa da rayuwa fiye da kowane tsara a cikin ƙarni;
  • Duniya inda ainihin da dijital suka haɗu don samar da sabuwar gaskiya gaba ɗaya; kuma
  • Duniya inda iyakokin jikin ɗan adam za su zama na farko da za a iya canzawa saboda ƙwarewar kimiyya. 

  Gabaɗaya, ba a haifi ɗaruruwan ɗari a cikin wani tsohon lokaci ba; za su tsufa zuwa lokacin da zai sake fasalin tarihin ɗan adam. Amma tun daga shekarar 2016, har yanzu matasa ne, kuma har yanzu ba su san irin duniyar da ke jiransu ba. … Yanzu da nake tunani game da shi, watakila mu jira shekaru goma ko biyu kafin mu bar su su karanta wannan.

  Makomar jerin yawan mutane

  Yadda Generation X zai canza duniya: Makomar yawan ɗan adam P1

  Yadda Millennials zasu canza duniya: Makomar yawan ɗan adam P2

  Girman yawan jama'a vs. sarrafawa: Makomar yawan ɗan adam P4

  Makomar tsufa: Makomar yawan ɗan adam P5

  Motsawa daga matsananciyar haɓaka rayuwa zuwa rashin mutuwa: Makomar yawan ɗan adam P6

  Makomar mutuwa: Makomar yawan mutane P7

  Sabunta shirin na gaba don wannan hasashen

  2023-12-22

  Nassoshi tsinkaya

  Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan hasashen:

  Duban Bloomberg (2)
  wikipedia
  International Business Times
  Jami'ar Arewa maso Gabas (2)

  An nemi hanyoyin haɗin Quantumrun masu zuwa don wannan hasashen: