Inshorar haɗarin yanar gizo: Kariya daga laifuffukan yanar gizo

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Inshorar haɗarin yanar gizo: Kariya daga laifuffukan yanar gizo

Inshorar haɗarin yanar gizo: Kariya daga laifuffukan yanar gizo

Babban taken rubutu
Inshorar yanar gizo ta zama mafi mahimmanci fiye da kowane lokaci yayin da kamfanoni ke fuskantar yawan hare-haren yanar gizo da ba a taɓa gani ba.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Agusta 31, 2022

    Takaitacciyar fahimta

    Inshorar haɗarin yanar gizo yana da mahimmanci ga 'yan kasuwa don kare kansu ta hanyar kuɗi daga tasirin aikata laifuka ta yanar gizo, ɗaukar farashi kamar maido da tsarin, kuɗaɗen doka, da hukunce-hukuncen keta bayanan. Bukatar wannan inshora ya karu saboda karuwar hare-haren yanar gizo a kan masana'antu daban-daban, tare da ƙananan kasuwancin ke da rauni musamman. Masana'antar tana haɓakawa, tana ba da ɗaukar hoto mai faɗi yayin da kuma ke zama mafi zaɓi da haɓaka ƙima saboda hauhawar mita da tsananin abubuwan da suka faru na intanet.

    Mahallin inshorar haɗari na Cyber

    Inshorar haɗarin yanar gizo tana taimakawa kare kasuwanci daga sakamakon kuɗi na laifuffukan yanar gizo. Irin wannan inshora na iya taimakawa wajen biyan kuɗi na maido da tsarin, bayanai, da kuɗaɗen doka ko hukumcin da za a iya haifar da su saboda keta bayanan. Abin da ya fara a matsayin yanki mai mahimmanci, inshorar yanar gizo ya zama muhimmiyar larura ga yawancin kamfanoni.

    Masu aikata laifukan intanet sun ƙara haɓaka a cikin 2010s, suna yin niyya ga manyan masana'antu kamar cibiyoyin kuɗi da mahimman ayyuka. Dangane da rahoton Bankin Duniya na 2020, sashin kuɗi ya sami mafi girman adadin hare-hare ta yanar gizo yayin bala'in COVID-19, sannan masana'antar kiwon lafiya ta biyo baya. Musamman, sabis na biyan kuɗi da masu inshorar sun kasance mafi yawan hare-hare na yaudara (watau masu aikata laifukan yanar gizo suna aika saƙon imel masu kamuwa da cuta da kuma yin kamar su halaltattun kamfanoni ne). Koyaya, kodayake yawancin kanun labarai sun fi mayar da hankali kan manyan kamfanoni, kamar Target da SolarWinds, yawancin ƙananan kasuwanni da matsakaitan sana'o'i suma an ci zarafinsu. Waɗannan ƙananan ƙungiyoyi sune mafi rauni kuma galibi ba sa iya dawowa bayan abin da ya faru na ransomware. 

    Yayin da ƙarin kamfanoni ke ƙaura zuwa sabis na tushen kan layi da gajimare, masu ba da inshora suna haɓaka ƙarin fakitin inshorar haɗarin cyber, gami da satar yanar gizo da dawo da suna. Sauran hare-haren yanar gizo sun haɗa da aikin injiniya na zamantakewa (satar ganowa da ƙirƙira), malware, da kuma abokan gaba (gabatar da mummunan bayanai zuwa algorithms na koyon injin). Duk da haka, akwai wasu haɗari na yanar gizo waɗanda masu insurer ba za su iya rufewa ba, ciki har da asarar riba daga sakamakon bayan harin, satar fasaha, da kuma tsadar inganta tsaro ta yanar gizo don karewa daga hare-haren gaba. Wasu 'yan kasuwa sun tuhumi masu ba da inshora da yawa saboda ƙin ɗaukar wani abin da ya faru ta hanyar yanar gizo saboda ba a haɗa shi cikin manufofinsu ba. Sakamakon haka, wasu kamfanonin inshora sun bayar da rahoton asara a karkashin wadannan manufofin, a cewar kamfanin dillalan inshorar Woodruff Sawyer.

    Tasiri mai rudani

    Yawancin tsare-tsaren inshorar haɗarin cyber suna samuwa, kuma kowace hanya za ta ba da matakan ɗaukar hoto daban-daban. Hadarin gama gari da ke tattare da manufofin inshorar haɗarin yanar gizo daban-daban shine katsewar kasuwanci, wanda zai iya haɗawa da raguwar lokutan sabis (misali, duhun gidan yanar gizo), yana haifar da asarar kudaden shiga da ƙarin kashe kuɗi. Mayar da bayanai wani yanki ne wanda inshorar haɗarin yanar gizo ke rufe, musamman lokacin da lalacewar bayanai ta yi tsanani kuma zai ɗauki makonni don dawo da shi.

    Masu ba da inshora daban-daban sun haɗa da farashin hayar wakilcin doka sakamakon ƙarar ko ƙarar da aka samu ta hanyar keta bayanai. A ƙarshe, inshorar haɗarin yanar gizo na iya ɗaukar hukunci da tarar da aka ɗora kan kasuwancin don duk wani ɓoyayyen bayanai masu mahimmanci, musamman bayanan sirri na abokin ciniki.

    Saboda karuwar abubuwan da suka faru na manyan bayanan martaba da ci-gaba na hare-haren intanet (musamman hack na 2021 Colonial Pipeline), masu ba da inshora sun yanke shawarar haɓaka ƙimar. A cewar ƙungiyar masu sa ido kan inshora ta Ƙungiyar Kwamishinonin Inshora ta ƙasa, manyan masu ba da inshorar Amurka sun sami karuwar kashi 92 cikin ɗari a cikin kuɗin da suke rubutawa kai tsaye. Sakamakon haka, masana'antar inshora ta yanar gizo ta Amurka ta rage yawan asarar ta kai tsaye (kashi na kudaden shiga da ake biya ga masu da'awar) daga kashi 72.5 cikin dari a cikin 2020 zuwa kashi 65.4 a cikin 2021.

    Baya ga haɓaka farashin, masu inshorar sun zama masu tsauri a cikin matakan tantance su. Misali, kafin bayar da fakitin inshora, masu samarwa suna yin duba baya kan kamfanoni don tantance idan suna da matakan tsaro na intanet. 

    Abubuwan da ke tattare da inshorar haɗarin cyber

    Faɗin illolin inshorar haɗarin yanar gizo na iya haɗawa da: 

    • Ƙara tashin hankali tsakanin masu ba da inshora da abokan cinikin su yayin da masu insurer ke faɗaɗa keɓancewar ɗaukar hoto (misali, abubuwan da suka faru na yaƙi).
    • Masana'antar inshora na ci gaba da haɓaka farashi yayin da abubuwan da suka faru na yanar gizo suka zama ruwan dare kuma mai tsanani.
    • Ƙarin kamfanoni suna zaɓar siyan fakitin inshorar haɗarin cyber. Koyaya, tsarin tantancewa zai zama mai rikitarwa da ɗaukar lokaci, yana sa ya fi wahala ga ƙananan ƴan kasuwa samun inshorar inshora.
    • Haɓaka saka hannun jari a cikin hanyoyin tsaro na yanar gizo, kamar software da hanyoyin tantancewa, ga kamfanonin da ke son cancantar inshora.
    • Masu laifin yanar gizo suna yin kutse da masu ba da inshora da kansu don kama tushen haɓakar abokin cinikin su. 
    • A hankali gwamnatoci suna doka kamfanoni don amfani da kariya ta yanar gizo a cikin ayyukansu da mu'amala da masu amfani.

    Tambayoyin da za a duba

    • Shin kamfanin ku yana da inshorar haɗarin cyber? Menene ya rufe?
    • Menene sauran ƙalubalen ƙalubale ga masu inshorar yanar gizo yayin da laifukan yanar gizo ke tasowa?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar:

    Inshorar Turai da Hukumar Fansho na Ma'aikata Hadarin yanar gizo: Menene tasirin masana'antar inshora?
    Inshorar Ba da Bayanin Inshora Abubuwan alhaki na Intanet