Amintacce kuma ƙarancin jinkiri: Neman haɗin kai nan take

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Amintacce kuma ƙarancin jinkiri: Neman haɗin kai nan take

Amintacce kuma ƙarancin jinkiri: Neman haɗin kai nan take

Babban taken rubutu
Kamfanoni suna binciken mafita don rage jinkiri da ba da damar na'urori suyi sadarwa tare da jinkirin sifili.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Disamba 2, 2022

    Takaitacciyar fahimta

    Latency shine lokacin da ake ɗauka don watsa bayanai daga wuri guda zuwa wani, kama daga mil 15 millise seconds zuwa 44 millisecond dangane da hanyar sadarwa. Koyaya, ka'idoji daban-daban na iya rage saurin gudu zuwa millisecond ɗaya kawai. Abubuwan da ke haifar da raguwar jinkiri na dogon lokaci na iya haɗawa da haɓaka haɓakawa da aikace-aikacen kama-da-wane (AR/VR) da motoci masu cin gashin kansu.

    Amintaccen mahallin rashin jinkiri

    Latency batu ne na aikace-aikace tare da sadarwa na lokaci-lokaci, kamar wasan kwaikwayo, gaskiyar magana (VR), da taron tattaunawa na bidiyo. Adadin na'urorin sadarwar da ƙarar watsa bayanai na iya haifar da ƙarin lokutan jinkiri. Bugu da ƙari, ƙarin abubuwan da suka faru da mutanen da ke dogaro da haɗin kai na kusa sun ba da gudummawa ga al'amuran latency. Rage lokacin watsa bayanai ba kawai zai sauƙaƙa rayuwar yau da kullun ba; Hakanan zai ba da damar haɓaka manyan damar fasahar fasaha, kamar gefuna da ƙididdiga na tushen girgije. Bukatar ci gaba da gano ƙananan latencies da abin dogaro ya haifar da babban bincike da sabuntawa a cikin hanyoyin sadarwa.

    Ɗaya daga cikin irin wannan yunƙurin shine watsa shirye-shiryen cibiyoyin sadarwar zamani na ƙarni na biyar (5G). Babban manufar hanyoyin sadarwar 5G shine haɓaka iya aiki, yawan haɗin kai, da wadatar hanyar sadarwa tare da inganta dogaro da rage jinkiri. Don sarrafa yawancin buƙatun aiki da ayyuka, 5G yana ɗaukar nau'ikan sabis na farko guda uku: 

    • ingantacciyar hanyar sadarwa ta wayar hannu (eMBB) don yawan ƙimar bayanai, 
    • babban nau'in sadarwa na inji (mMTC) don ba da damar shiga daga ƙarin adadin na'urori, da 
    • ultra-reliable and low latency Communication (URLC) don sadarwa mai mahimmancin manufa. 

    Mafi wahala daga cikin ayyuka uku don aiwatarwa shine URLLC; duk da haka, wannan fasalin yana da yuwuwar mafi mahimmanci wajen tallafawa aikin sarrafa masana'antu, kula da lafiya mai nisa, da birane da gidaje masu wayo.

    Tasiri mai rudani

    Wasannin da yawa, motoci masu cin gashin kansu, da robots masana'anta suna buƙatar ƙarancin jinkiri don aiki lafiya kuma da kyau. 5G da Wi-Fi sun yi millisecons goma kaɗan na 'misali' don jinkiri. Koyaya, tun daga 2020, masu binciken Jami'ar New York (NYU) suna binciken rage jinkiri zuwa millisecond ɗaya ko ƙasa da haka. Don cimma wannan, dole ne a sake fasalin tsarin sadarwa gaba ɗaya, tun daga farko har ƙarshe. A baya can, injiniyoyi na iya yin watsi da tushen ƙarancin jinkiri saboda ba su yi tasiri sosai ga lat ɗin gaba ɗaya ba. Duk da haka, ci gaba, masu bincike dole ne su ƙirƙiri hanyoyi na musamman na ɓoyewa, watsawa, da sarrafa bayanai don kawar da ɗan jinkiri.

    Sabbin ka'idoji da matakai ana kafa su sannu a hankali don ba da damar ƙarancin latency. Misali, a cikin 2021, Ma'aikatar Tsaro ta Amurka ta yi amfani da ka'idojin hanyar sadarwa ta Bude Radiyo don gina hanyar sadarwa ta samfuri tare da jinkirin miliyon 15. Hakanan, a cikin 2021, CableLabs ya ƙirƙiri DOCSIS 3.1 (bayanin ƙayyadaddun ƙayyadaddun bayanan sabis na kebul na kebul) kuma ya sanar da cewa ya tabbatar da modem na USB na DOCSis 3.1 na farko. Wannan ci gaban ya kasance muhimmin mataki na kawo haɗin kai mara ƙarfi zuwa kasuwa. 

    Bugu da ƙari, cibiyoyin bayanai suna ɗaukar ƙarin haɓakawa da fasahar gajimare matasan don tallafawa aikace-aikacen da suka haɗa da yawo na bidiyo, wariyar ajiya da dawo da, kayan aikin tebur mai kama-da-wane (VDI), da Intanet na Abubuwa (IoT). Yayin da kamfanoni ke canzawa zuwa hankali na wucin gadi da koyon injin (AI/ML) don daidaita tsarin su, abin dogaro da ƙarancin latency na iya kasancewa a sahun gaba na saka hannun jari na fasaha.

    Abubuwan abin dogara da ƙarancin latency

    Faɗin tasirin abin dogaro da ƙarancin jinkiri na iya haɗawa da: 

    • Gwaje-gwajen kula da lafiya mai nisa, matakai, da tiyata ta amfani da na'ura mai ba da taimako da haɓaka gaskiya.
    • Motoci masu cin gashin kansu suna sadarwa tare da wasu motoci game da cikas masu zuwa da cunkoson ababen hawa a cikin ainihin lokaci, don haka rage haɗuwa. 
    • Fassarorin kai tsaye yayin kiran taron bidiyo, yana mai da shi kamar kowa yana magana a cikin yarukan abokan aikinsu.
    • Shigar da ba ta dace ba a kasuwannin hada-hadar kudi na duniya, gami da saurin kisa na ciniki da saka hannun jari, musamman a cikin cryptocurrency.
    • Ƙungiyoyin metaverse da VR suna samun saurin ma'amaloli da ayyuka, gami da biyan kuɗi, wuraren aiki, da wasannin ginin duniya.
    • Cibiyoyin ilimi suna ɗaukar azuzuwan kama-da-wane, suna sauƙaƙe ƙwarewar ilmantarwa da ma'amala a duk faɗin ƙasa.
    • Fadada abubuwan more rayuwa na birni masu kaifin basira, ba da damar ingantaccen sarrafa makamashi da inganta amincin jama'a ta hanyar nazarin bayanai na lokaci-lokaci.

    Tambayoyin da za a duba

    • Ta yaya ƙarancin jinkirin Intanet zai taimaka muku a cikin ayyukanku na yau da kullun?
    • Wadanne fasahohi masu yuwuwa za su yi ƙarancin jinkiri?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar:

    Iee Spectrum Karye shingen latency