Garin mai wayo da Intanet na Abubuwa: Haɗin mahalli na dijital ta hanyar dijital

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Garin mai wayo da Intanet na Abubuwa: Haɗin mahalli na dijital ta hanyar dijital

Garin mai wayo da Intanet na Abubuwa: Haɗin mahalli na dijital ta hanyar dijital

Babban taken rubutu
Haɗa na'urori masu auna firikwensin da na'urori waɗanda ke amfani da tsarin lissafin girgije a cikin sabis na birni da ababen more rayuwa ya buɗe damar da ba ta ƙarewa ba, kama daga sarrafa wutar lantarki na ainihi da fitilun zirga-zirga zuwa ingantattun lokutan amsa gaggawa.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Yuli 13, 2022

    Takaitacciyar fahimta

    Garuruwa suna haɓaka cikin hanzari zuwa cibiyoyin birane masu wayo, suna amfani da fasahar Intanet na Abubuwa (IoT) don haɓaka ayyukan jama'a da ababen more rayuwa. Waɗannan ci gaban suna haifar da ingantacciyar rayuwa, ƙarin dorewar muhalli, da sabbin damar tattalin arziki. Wannan motsi kuma yana kawo ƙalubale a cikin sirrin bayanai da buƙatun sabbin ƙwarewa a fasaha da tsaro ta intanet.

    Smart birni da Intanet na Abubuwan mahallin

    Tun daga 1950, adadin mutanen da ke zaune a birane ya karu sama da ninki shida, daga miliyan 751 zuwa sama da biliyan 4 a cikin 2018. Ana sa ran biranen za su kara yawan mazaunan biliyan 2.5 tsakanin 2020 da 2050, wanda ke haifar da kalubalen gudanarwa ga gwamnatocin birane.

    Yayin da mutane da yawa ke ƙaura zuwa birane, sassan tsare-tsare na birni na cikin ƙaranci don samar da ingantacciyar sabis na jama'a. Sakamakon haka, birane da yawa suna la'akari da saka hannun jari na birni masu wayo a cikin sabbin hanyoyin sa ido na dijital da hanyoyin gudanarwa don taimaka musu sarrafa albarkatunsu da ayyukansu. Daga cikin fasahohin da ke ba da damar waɗannan cibiyoyin sadarwa akwai na'urorin da ke da alaƙa da Intanet na Abubuwa (IoT). 

    IoT tarin na'urorin kwamfuta ne, injina da na'urori na dijital, abubuwa, dabbobi ko mutane sanye take da abubuwan ganowa na musamman da ikon canja wurin bayanai ta hanyar haɗin gwiwar cibiyar sadarwa ba tare da buƙatar hulɗar mutum-zuwa-kwamfuta ko ɗan adam-da-mutum ba. A cikin mahallin birane, ana amfani da na'urorin IoT kamar mitoci masu alaƙa, hasken titi, da na'urori masu auna firikwensin don tattarawa da tantance bayanai, waɗanda ake amfani da su don haɓaka gudanar da ayyukan jama'a, ayyuka, da ababen more rayuwa. 

    Turai ita ce kan gaba a duniya da aka ruwaito a cikin sabbin ci gaban birni. Dangane da IMD Smart City Index 2023, takwas daga cikin manyan birane 10 masu wayo a duniya suna cikin Turai, tare da Zurich ya sami matsayi na farko. Fihirisar tana amfani da ma'aunin haɓakar ɗan adam (HDI), ma'auni mai haɗaka wanda ya haɗa tsawon rayuwa, matakan ilimi, da kuɗin shiga kowane mutum don tantance ci gaban ƙasa gabaɗaya. 

    Tasiri mai rudani

    Haɗin fasahar IoT a cikin birane yana haifar da sabbin aikace-aikacen da ke haɓaka ingancin rayuwa ga mazauna birni kai tsaye. A China, na'urori masu auna ingancin iska na IoT suna ba da misali mai amfani. Waɗannan na'urori masu auna firikwensin suna lura da matakan gurɓataccen iska kuma suna aika faɗakarwa ga mazauna ta hanyar sanarwar wayar hannu lokacin da ingancin iska ya faɗi zuwa matakan cutarwa. Wannan bayanin na ainihin lokacin yana ƙarfafa mutane don rage haɗarin su ga gurɓataccen iska, mai yuwuwar rage haɗarin cututtukan numfashi da cututtuka.

    Hanyoyin wutar lantarki masu wayo suna wakiltar wani muhimmin aikace-aikacen IoT a cikin sarrafa birane. Wadannan hanyoyin sadarwa suna ba masu samar da wutar lantarki damar sarrafa rarraba makamashi yadda ya kamata, wanda ke haifar da rage farashin aiki da ingantaccen aiki. Tasirin muhalli kuma sananne ne; ta hanyar inganta amfani da wutar lantarki, birane za su iya rage fitar da hayaki mai gurbata muhalli, musamman wadanda ke fitowa daga masana'antar samar da wutar lantarki. Bugu da ƙari, wasu biranen suna aiwatar da tsarin ajiyar makamashi na zama da filayen hasken rana waɗanda ke haɗawa da grid mai wayo, suna rage damuwa a lokacin buƙatun lokacin buƙatu da baiwa masu gida damar adana makamashi don amfani daga baya ko sayar da rarar makamashin hasken rana zuwa grid.

    Masu gida waɗanda ke shiga cikin ajiyar makamashi da shirye-shiryen panel na hasken rana na iya jin daɗin fa'ida biyu: suna ba da gudummawa ga ingantaccen tsarin makamashi mai dorewa yayin da suke samar da kudin shiga. Wannan kuɗin shiga zai iya ƙarfafa kwanciyar hankalin su na kuɗi, musamman a lokutan rashin tabbas na tattalin arziki. Ga 'yan kasuwa, ɗaukar grid masu wayo yana fassara zuwa ƙarin hasashen da yuwuwar rage farashin makamashi, wanda zai iya haɓaka layin ƙasa. Gwamnatoci kuma suna fa'ida, yayin da waɗannan fasahohin ke haɓaka birane masu ɗorewa, da rage farashin kiwon lafiya da ke da alaƙa da cututtukan da ke da alaƙa da gurɓata yanayi, da haɓaka 'yancin kai na makamashi.

    Tasirin biranen da ke amfani da tsarin IoT na birni mai wayo

    Faɗin fa'idodin ƙarin gwamnatocin birni waɗanda ke yin amfani da fasahar IoT na iya haɗawa da:

    • Canji a cikin salon rayuwar birane zuwa ƙarin wayar da kan muhalli, wanda bayanan ainihin lokacin kan yanayin muhallin gida da sawun carbon ɗaya ke gudana.
    • Ƙarfafa karɓar hanyoyin samar da makamashi mai sabuntawa ta masu gida, wanda aka zaburar da shi ta hanyar ƙudirin kuɗi na siyar da makamashin hasken rana da ya wuce gona da iri zuwa grid.
    • Ƙirƙirar sabbin damar kasuwa a cikin IoT da sassan makamashi mai sabuntawa, wanda ke haifar da haɓaka ayyukan yi da haɓakar tattalin arziki a waɗannan masana'antu.
    • Kananan hukumomi suna ɗaukar ƙarin ayyuka na gaskiya da riƙon amana don mayar da martani ga karuwar samar da bayanan birane da dandamalin haɗin gwiwar jama'a.
    • Canji a cikin tsare-tsaren birane zuwa ƙarin hanyoyin da ke tafiyar da bayanai, haɓaka inganci a cikin jigilar jama'a, sarrafa sharar gida, da rarraba makamashi.
    • Haɓaka haɗin gwiwar jama'a da haɗin gwiwar al'umma, yayin da mazauna ke samun sauƙin samun bayanai da ayyuka, da ƙarin damar yin tasiri ga yanke shawara na gida.
    • Bukatar ƙwararrun ƙwararrun tsaro na intanet da ƙwararrun bayanan sirri, yayin da gundumomi ke kokawa da kare ɗimbin bayanan da fasahohin birni ke samarwa.
    • A hankali raguwar bazuwar birane, yayin da ingantacciyar hanyar sufurin jama'a da tsarin makamashi ke sa zaman cikin birni ya fi kyau da dorewa.

    Tambayoyin da za a duba

    • Shin za ku ƙyale gwamnatin birni ta sami damar yin amfani da bayanan balaguron ku idan aka yi amfani da wannan bayanan balaguron a matsayin wani ɓangare na ƙoƙarin inganta zirga-zirga?
    • Shin kun yi imanin ƙirar IoT na birni mai wayo za a iya haɓaka zuwa matakin da yawancin birane da garuruwa za su iya fahimtar fa'idodinsu iri-iri? 
    • Menene haɗarin sirrin da ke da alaƙa da haɓaka fasahar IoT na birni?