Ƙura mai wayo: Na'urori masu auna firikwensin microelectromechanical don sauya sassa daban-daban

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Ƙura mai wayo: Na'urori masu auna firikwensin microelectromechanical don sauya sassa daban-daban

Ƙura mai wayo: Na'urori masu auna firikwensin microelectromechanical don sauya sassa daban-daban

Babban taken rubutu
An saita hanyoyin sadarwa na ƙura mai wayo don canza yadda Intanet na Abubuwa ke aiki, yana kawo sauyi ga masana'antu iri-iri a sakamakon haka.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Maris 16, 2022

    Takaitacciyar fahimta

    Ƙura mai wayo, wanda ya ƙunshi ƙananan tsarin microelectromechanical microelectromechanical (MEMS), yana shirye don sake fasalin yadda muke hulɗa da duniya ta hanyar tattarawa da sarrafa bayanai akan komai daga yanayin muhalli zuwa lafiyar ɗan adam. Daga kunna madaidaicin kulawar muhalli zuwa canza tsarin kiwon lafiya tare da keɓaɓɓen jiyya, har ma da sake fasalin aikin noma tare da ingantaccen aikin noma, ƙura mai wayo yana ba da fa'idodi da yawa. Koyaya, yuwuwar rushewar sa kuma yana kawo ƙalubale, kamar buƙatar ƙa'idodin ɗa'a, yuwuwar haɗarin amfani da rashin amfani, da canje-canjen buƙatun aiki.

    Haɗin ƙura mai wayo

    Ƙura mai wayo wata ƙaramar na'ura ce wacce sau da yawa tana aiki tare da daruruwa zuwa ɗaruruwa zuwa dubbai irin waɗannan na'urori, kuma kowane ɗayan yana iya aiki azaman ɓangaren mutum ɗaya na babban tsarin kwamfuta. Ƙura mai wayo ta ƙunshi kewayon ƙananan tsarin microelectromechanical (MEMS), kamar mutummutumi, kyamarori, firikwensin, da sauran hanyoyin sadarwa. A ƙarshe an haɗa MEMS zuwa cibiyar sadarwar kwamfuta ba tare da waya ba don nazarin bayanan da aka samo ta hanyar fasahar gano mitar rediyo (RFID). 

    MEMS, wanda kuma ake kira motes, yana tattara bayanai, gami da haske, zafin jiki, girgiza, hanzari, matsa lamba, sauti, damuwa, da zafi. Ana canja wurin wannan bayanan daga tsarin microelectromechanical zuwa wani har sai ya kai kullin watsawa. Babban ayyuka na MEMS sun haɗa da (1) tattara bayanai, (2) sarrafa bayanai tare da tsarin kwamfuta ba tare da waya ba, (3) da sadar da bayanan zuwa ga gajimare ko wasu MEMS ta hanyar waya.

    Wasu masu bincike suna jayayya cewa ƙura mai wayo tana wakiltar juyin halitta na gaba don Intanet na Abubuwa (IoT). Waɗannan na'urori sun ƙara haɓaka, kuma ana haɗa su a ko'ina daga fasahohin abokan ciniki kamar na'urorin thermostats masu wayo zuwa samfuran kamfanoni kamar ƙananan na'urori masu auna firikwensin da ke kula da samar da rijiyar mai. Koyaya, kamar yadda Gartner's Hype Cycle, fasahar ƙura mai wayo za ta ɗauki sama da shekaru goma don cimma amfani na yau da kullun da kuma sauya fasalin IoT akan sikelin kasuwanci. 

    Tasiri mai rudani

    Ƙarfin fasahar ƙura mai wayo don kasancewa cikin kunkuntar wurare masu nisa ya buɗe kofofin don ƙarin madaidaicin sa ido kan muhalli. Ta hanyar sanya waɗannan ƙananan na'urori a wurare masu wuyar isarwa, masana kimiyya za su iya tattara bayanai na ainihin lokacin kan matakan gurɓata yanayi, sauyin yanayi, har ma da ayyukan girgizar ƙasa. Wannan yanayin zai iya haɓaka fahimtarmu game da hanyoyin duniya da kuma baiwa gwamnatoci da ƙungiyoyi damar ba da amsa da kyau ga ƙalubalen muhalli. Ga 'yan kasuwa, wannan yana nufin damar daidaita ayyukansu tare da manufofin ci gaba mai dorewa, tabbatar da ingantaccen tsarin kula da albarkatun ƙasa.

    A fannin likitanci, yin amfani da ƙura mai wayo ya wuce sa ido kan yadda ake dawo da gabobin da suka lalace da karyewar kasusuwa. Ka yi tunanin makomar nan gaba inda waɗannan ƙananan na'urori za su iya ba da magani da aka yi niyya zuwa takamaiman sel, rage illar jiyya kamar chemotherapy. Asibitoci da ma'aikatan kiwon lafiya kuma za su iya amfani da ƙura mai wayo don ci gaba da sa ido kan mahimman alamun marasa lafiya, wanda ke haifar da ƙarin keɓaɓɓen kulawa da yuwuwar ceton rayuka. Gwamnatoci na iya tallafawa waɗannan ci gaban ta hanyar haɓaka bincike da haɓakawa.

    Yin amfani da ƙura mai wayo a aikin gona, kamar yadda aka ambata, na iya canza yadda manoma ke sa ido da kuma biyan bukatun amfanin gonakinsu. Idan aka yi la’akari da gaba, wannan fasaha na iya ba da damar sabon zamani na aikin noma, inda kowace shuka ke samun ainihin adadin ruwa da abubuwan gina jiki da yake buƙata don bunƙasa. Wannan dabarar za ta iya haifar da yawan amfanin gona, da rage asarar albarkatu, da raguwar sinadarai masu cutarwa da ake amfani da su don magance kwari. 

    Abubuwan da ke tattare da ƙura mai wayo

    Faɗin tasirin ƙurar wayo na iya haɗawa da:

    • Haɗewar ƙura mai wayo a cikin tsare-tsare na birane da kiyaye ababen more rayuwa, wanda ke haifar da ingantaccen gano raunin tsarin da gyare-gyare kan lokaci, don haka haɓaka amincin jama'a.
    • Ƙirƙirar sababbin damar aiki a cikin bincike na bayanai da ƙirar ƙura mai kaifin baki.
    • Gwamnati ta kafa ka'idoji don tabbatar da amfani da ƙura mai wayo a cikin sa ido da abubuwan sirri.
    • Canji a fannin kiwon lafiya zuwa ƙarin keɓantacce da ci gaba da sa ido, yana haifar da gano cututtuka da wuri da jiyya, ta haka inganta lafiyar jama'a gabaɗaya.
    • Yiwuwar haɗarin yin amfani da ƙura mai wayo ta hanyar ɓarna, yana haifar da damuwa game da leƙen asiri da tattara bayanai mara izini, wanda na iya buƙatar haɗin gwiwa da yarjejeniyoyin ƙasa da ƙasa.
    • Yiwuwar ƙura mai wayo don canza ayyukan noma na gargajiya, wanda ke haifar da canji a cikin buƙatun aiki da ƙwarewa, tare da mai da hankali kan ƙwarewar fasaha da kula da muhalli.
    • Yin amfani da ƙura mai wayo a cikin sa ido da kiyaye yanayin muhallin da ke cikin haɗari, wanda ke haifar da ƙarin ƙoƙarce-ƙoƙarce na kiyayewa da kuma tasiri mai kyau akan bambancin halittu na duniya.

    Tambayoyin da za a duba

    • Wasu aikace-aikace kuke tsammanin za a yi amfani da fasahar ƙura mai wayo a cikin shekaru goma masu zuwa?
    • Ta yaya ya kamata gwamnatoci su tsara wannan fasaha don iyakance amfani da ita ba daidai ba?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: