Jerin laifuffukan sci-fi waɗanda za su yiwu nan da 2040: Makomar laifi P6

KASHIN HOTO: Quantumrun

Jerin laifuffukan sci-fi waɗanda za su yiwu nan da 2040: Makomar laifi P6

    Shekaru masu zuwa za su kawo nau'ikan laifuffuka masu ban sha'awa waɗanda al'ummomin da suka gabata ba za su taɓa tunanin yiwuwa ba. Jerin da ke gaba shine samfoti na laifuffukan nan gaba da aka saita don kiyaye hukumomin tilasta bin doka a nan gaba cikin takaici har zuwa ƙarshen wannan tsakiyar ƙarni. 

    (Ka lura cewa muna shirin shiryawa da haɓaka wannan jeri na shekara-shekara, don haka tabbatar da yin alamar shafi wannan shafi don ci gaba da shafuka akan duk canje-canje.) 

    Laifukan da suka shafi lafiya a gaba

    Daga jerin mu akan Makomar Lafiya, laifuffukan da suka shafi kiwon lafiya za su yiyu nan da 2040: 

    • cloning ɗan adam mara izini don haifuwa ko dalilai na girbi.
    • Yin amfani da samfurin DNA na mutum don ƙaddamar da ƙwayoyin sel waɗanda za a iya amfani da su don haɗa jini, fata, maniyyi, gashi da sauran sassan jikin da za a iya barin a wurin wani laifi don tsara mutum ta hanyar amfani da cikakkiyar shaidar DNA. Da zarar wannan fasaha ta yadu, yin amfani da shaidar DNA zai ƙara zama marar amfani a cikin kotu.
    • Yin amfani da samfurin DNA na mutum don sarrafa kwayoyin cuta mai kisa wanda kawai ke kashe wanda aka yi niyya ba wani ba.
    • Yin amfani da injiniyan kwayoyin halitta don ƙirƙirar kwayar cutar eugenic da ke kwance asibiti, tana kashe ko kashe daidaikun jinsin mutane.
    • Yin kutse cikin manhajar sa ido kan lafiyar mutum don sa su yi tunanin cewa suna fama da rashin lafiya da kuma karfafa musu gwiwa kan shan takamaiman kwayoyin da bai kamata su sha ba.
    • Yin kutse cikin tsarin aikin kwamfuta na tsakiya na asibiti don daidaita fayilolin majiyyaci da aka yi niyya don samun ma'aikatan asibiti su ba da magani ba tare da saninsa ba ko tiyata da ka iya zama haɗari ga majinyacin.
    • Maimakon satar bayanan katin kiredit na miliyoyin daga bankuna da kamfanonin kasuwancin e-commerce, masu kutse a nan gaba za su saci bayanan miliyoyin miliyoyin daga asibitoci da aikace-aikacen kiwon lafiya don siyarwa ga masana'antun magunguna da kamfanonin harhada magunguna.

    Laifukan da suka danganci juyin halitta a gaba

    Daga jerin mu akan Makomar Juyin Halittar Dan Adam, laifuffukan da suka shafi juyin halitta za su yiyu nan da 2040: 

    • Magungunan haɓaka aikin injiniya waɗanda ba kawai hukumomin hana amfani da ƙara kuzari ba za su iya gano su ba, har ma suna ba masu amfani damar iyawar ɗan adam da ba a taɓa gani ba kafin 2020.
    • Sake sabunta fasalin halittar mutum don ba su damar iyawar mutum ba tare da buƙatar magungunan waje ba.
    • Gyara DNA na yaranku don ba su kayan haɓaka mafi girman ɗan adam ba tare da amincewar gwamnati ba. 

    Laifukan da suka shafi kimiyyar kwamfuta a gaba

    Daga jerin mu akan Makomar Kwamfuta, laifuffukan da ke da alaƙa da na'urar ƙira za su yuwu nan da 2040: 

    • Lokacin da zai yiwu a yi loda da kuma mayar da tunanin mutum cikin kwamfuta, zai yiwu a yi garkuwa da tunanin mutum ko kuma hankalinsa.
    • Yin amfani da kwamfutoci masu yawa don yin kutse cikin kowane rufaffen tsarin ba tare da izini ba; wannan zai zama mummunar illa ga sadarwa, kuɗi, da hanyoyin sadarwar gwamnati.
    • Yin kutse cikin samfuran da na'urori masu haɗin Intanet da ke cikin gidanku (ta Intanet na Abubuwa) don leƙen asirin ku ko kashe ku, misali kunna tanda yayin barci.
    • Injiniyan fasiƙanci na wucin gadi (AI) don yin kutse ko kai hari ta yanar gizo ta musamman a madadin injiniyan.
    • Hacking cikin na'urar da za ta iya sawa don yin leƙen asiri a kansu ko samun damar yin amfani da bayanansu.
    • Yin amfani da na'urar karanta tunani don amintaccen bayani mai mahimmanci ko na sirri daga wanda aka yi niyya ko sanya tunanin ƙarya a cikin wanda aka azabtar, kama da fim ɗin, kafuwarta.
    • Cin zarafin haƙƙoƙi ko kashe wani AI wanda aka sani a matsayin mahaɗan doka. 

    Laifukan da ke da alaƙa da Intanet a gaba

    Daga jerin mu akan Makomar Intanet, laifuffukan da ke da alaƙa da Intanet za su yiwu nan da 2040:

    • Hacking na mutum AR ko naúrar kai/gilashin / ruwan tabarau don leken asiri akan abin da suke kallo.
    • Hacking na mutum AR ko naúrar kai/gilashin / ruwan tabarau na lamba don sarrafa abin da suke kallo. Misali, kalli wannan gajeriyar fim din mai kirkira:

     

    Ƙaddara daga Fim ɗin da aka ƙara on Vimeo.

    • Da zarar sauran mutane biliyan hudu a duniya sun sami damar yin amfani da Intanet, zamba ta yanar gizo na gargajiya za su ga matsalar zinare a kasashe masu tasowa. 

    Laifukan da suka danganci nishaɗi

    Laifukan nishaɗi masu zuwa za su yiwu nan da 2040:

    • Yin jima'i na VR tare da avatar wanda ke da kamannin mutum na ainihi, amma yin haka ba tare da yardar wannan mutumin ba.
    • Yin jima'i da mutum-mutumi da ke da kamannin mutum na gaske, amma yin hakan ba tare da yardar wannan mutumin ba.
    • Sayarwa da amfani da ƙuntataccen sinadarai da magungunan dijital waɗanda zasu fara farawa a nan gaba; kara karanta a babi na hudu na wannan jerin.
    • Kasancewa cikin matsanancin wasanni na gaba inda haɓakar kwayoyin halitta da ƙwayoyin haɓaka aiki ya zama tilas don shiga. 

    Laifukan da suka shafi al'adu

    Laifukan da suka shafi al'adu masu zuwa za su yiwu nan da 2040: 

    • Aure tsakanin ɗan adam da AI zai zama batun 'yancin ɗan adam na tsararraki masu zuwa.
    • Wariya ga mutum dangane da kwayoyin halittarsu.

    Laifukan da suka shafi birni ko birni nan gaba

    Daga jerin mu akan Makomar Birane, laifuffukan da ke da alaƙa da ƙaura za su yiwu nan da 2040:

    • Yin kutse cikin tsarin samar da ababen more rayuwa na birni daban-daban don murkushe ko lalata ayyukansu masu dacewa (ya riga ya faru dangane da keɓancewar rahotanni).
    • Yin kutse cikin tsarin CCTV na birni don nemowa da bin diddigin wanda aka hari.
    • Yin kutse cikin injunan gine-gine masu sarrafa kansu don sa su gina munanan lahani a cikin gini, kurakuran da za a iya amfani da su don kutsawa cikin ginin cikin sauƙi ko kuma ginin ya ruguje gaba ɗaya nan gaba.

    Laifukan da ke da alaƙa da muhalli da canjin yanayi a nan gaba

    Daga jerin mu akan Makomar Canjin Yanayi, laifuffukan da suka shafi muhalli za su yiwu nan da 2040: 

    • Yin amfani da injiniyoyin halittu don ƙirƙirar ƙwayar cuta da ke kashe takamaiman nau'in dabbobi ko kwari ba tare da amincewar ƙasashen duniya ba.
    • Yin amfani da injiniyoyin halittu don ƙirƙirar sabon nau'in dabba ko kwari ba tare da amincewar ƙasashen duniya ba.
    • Yin amfani da fasahar geoengineering don canza yanayin muhalli ko yanayin duniya ba tare da izinin al'ummar duniya ba. 

    Laifukan da suka shafi ilimi a gaba

    Daga jerin mu akan Makomar Ilimi, laifuffukan da suka shafi ilimi za su yuwu nan da 2040: 

    • Injiniyan magungunan nootropic na al'ada waɗanda ke ba masu amfani damar fahimi na ɗan adam, wanda hakan ya sa galibin nau'ikan gwajin ilimi na al'ada sun shuɗe.
    • Siyan kasuwar baƙar fata AI don yin duk aikin gida.

    Laifukan da suka shafi makamashi a gaba

    Daga jerin mu akan Makomar MakamashiLaifukan shari'a na gaba masu alaƙa da makamashi za su yuwu nan da 2040:

    • Kashe wutar lantarki mara waya ta maƙwabcinka, kamanceceniya da satar wifi na maƙwabcinka.
    • Gina makaman nukiliya, thorium, ko fusion reactor akan kadarorin ku ba tare da izinin gwamnati ba.
    • Hacking cikin grid na wutar lantarki na ƙasa. 

    Laifukan da suka shafi abinci a gaba

    Daga jerin mu akan Makomar Abinci, laifuffukan da suka shafi abinci za su yuwu nan da 2040:

    • Cloning dabbobi ba tare da lasisin gwamnati ba.
    • Yin kutse cikin ikon gonakin da ke tsaye na birni don lalata amfanin gona.
    • Yin kutse cikin sarrafa jiragen sama marasa matuki na gonaki don sata ko lalata amfanin gonakinta.
    • Gabatar da wata cuta da aka kirkira a cikin naman da ake samarwa a gonar kiwo ko dakin binciken sarrafa nama a cikin vitro.

    Laifukan da ke da alaƙa da robot a nan gaba

    Laifukan da ke da alaƙa da mutum-mutumi masu zuwa za su yiwu nan da 2040:

    • Yin kutse cikin jirgin sama na kasuwanci ko mabukaci don sata daga nesa ko raunata / kashe wani.
    • Yin kutse cikin jiragen kasuwanci na jiragen ruwa ko na mabukaci don tarwatsa jigilar jiragen ruwa ko haifar da barna mai yawa ta hanyar sanya su cikin gine-gine da ababen more rayuwa.
    • Yawo da jirgi mara matuki wanda ke watsa kwayar cutar malware ta wata unguwa don cutar da kwamfutocin mazaunasa.
    • Satar mutum-mutumin kula da gida na tsoho ko naƙasassu.
    • Yin kutse cikin robot ɗin jima'i na mutum don a sa shi ya kashe mai shi yayin jima'i (ya danganta da girman mutum-mutumin).

    Laifukan da suka shafi sufuri a gaba

    Daga jerin mu akan Makomar Sufuri, laifuffukan da ke da alaƙa da sufuri za su yiwu nan da 2040:

    • Yin kutse cikin mota guda ɗaya mai cin gashin kanta don satar ta daga nesa, yin garkuwa da wani daga nesa, ta fado daga nesa tare da kashe fasinjojin, har ma da kai bom ga wani hari.
    • Yin kutse cikin jerin motocin masu cin gashin kansu don haifar da cunkoson ababen hawa ko asarar rayuka.
    • Irin wannan yanayin don jiragen sama da jiragen ruwa masu cin gashin kansu.
    • Yin kutse cikin manyan motocin jigilar kaya don sauƙin satar kayayyaki.

    Laifukan da suka shafi aikin yi a gaba

    Daga jerin mu akan Makomar Aiki, laifuffukan da suka shafi aikin yi za su yiwu nan da 2040:

    • Rushe mutum-mutumin mutum-mutumi ɗaya ko da yawa daga ma'aikatan ɗan adam da ba su ji daɗi ba, kwatankwacin na halakar da magudanan ruwa daga Luddiyawa.
    • Satar biyan kuɗin shiga na asali na wani mutum-wani nau'i na zamba a nan gaba.

     

    Waɗannan samfurori ne kawai na manyan laifuffukan litattafai waɗanda za su yiwu a cikin shekaru masu zuwa. So ko a'a, muna rayuwa a wasu lokuta na ban mamaki.

    Makomar Laifuka

    Ƙarshen sata: Makomar laifi P1

    Makomar laifuffukan yanar gizo da halaka mai zuwa: Makomar laifi P2.

    Makomar aikata laifukan tashin hankali: Makomar laifi P3

    Yadda mutane za su yi girma a cikin 2030: Makomar laifi P4

    .Makomar aikata laifukan da aka tsara: Makomar aikata laifuka P5

    Sabunta shirin na gaba don wannan hasashen

    2023-12-16

    Nassoshi tsinkaya

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan hasashen:

    An nemi hanyoyin haɗin Quantumrun masu zuwa don wannan hasashen: