Xenobots: Ilimin halitta da hankali na wucin gadi na iya nufin girke-girke don sabuwar rayuwa

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Xenobots: Ilimin halitta da hankali na wucin gadi na iya nufin girke-girke don sabuwar rayuwa

Xenobots: Ilimin halitta da hankali na wucin gadi na iya nufin girke-girke don sabuwar rayuwa

Babban taken rubutu
Ƙirƙirar "robobi masu rai" na farko na iya canza yadda mutane ke fahimtar basirar wucin gadi (AI), kusancin kiwon lafiya, da kiyaye muhalli.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Afrilu 25, 2022

    Takaitacciyar fahimta

    Xenobots, sifofin rayuwa na wucin gadi da aka tsara daga kyallen halitta, suna shirye don canza fage daban-daban, daga magani zuwa tsabtace muhalli. Waɗannan ƙananan sifofi, waɗanda aka ƙirƙira ta hanyar haɗin fata da ƙwayoyin tsoka na zuciya, na iya yin ayyuka kamar motsi, yin iyo, da warkar da kai, tare da yuwuwar aikace-aikace a cikin maganin farfadowa da fahimtar hadaddun tsarin ilimin halitta. Abubuwan da ake amfani da su na dogon lokaci na xenobots sun haɗa da ingantattun hanyoyin kiwon lafiya, ingantacciyar kawar da gurɓataccen abu, sabbin damar aiki, da damuwa na sirri.

    mahallin Xenobot

    Wanda aka yi masa suna bayan kwaɗo na Afirka ko Xenopus laevis, xenobots nau'ikan rayuwa ne na wucin gadi da kwamfutoci suka tsara don aiwatar da takamaiman ayyuka. Xenobots an haɗa su kuma an gina su ta hanyar haɗa kyallen jikin halitta. Yadda za a ayyana xenobots-a matsayin mutummutumi, kwayoyin halitta, ko wani abu gaba ɗaya—yawanci yakan kasance batun cece-kuce tsakanin masana ilimi da masu ruwa da tsaki na masana'antu.

    Gwaje-gwajen farko sun haɗa da ƙirƙirar xenobots tare da faɗin ƙasa da millimita (0.039 inci) kuma an yi su da nau'ikan ƙwayoyin cuta guda biyu: ƙwayoyin fata da ƙwayoyin tsokar zuciya. An samar da ƙwayoyin fata da ƙwayoyin tsoka na zuciya daga ƙananan ƙwayoyin da aka tattara daga farkon, embryos-matakin kwadi. Kwayoyin fata suna aiki azaman tsarin tallafi, yayin da ƙwayoyin zuciya suka yi kama da ƙananan injina, suna faɗaɗa da yin kwangila cikin ƙara don fitar da xenobot gaba. Tsarin jikin xenobot da rarraba fata da ƙwayoyin zuciya an ƙirƙira su da kansu a cikin siminti ta hanyar algorithm na juyin halitta. 

    Na dogon lokaci, ana ƙera xenobots don motsawa, ninkaya, tura pellets, jigilar kaya, da kuma aiki a cikin ɗimbin yawa don tattara kayan da aka tarwatsa a saman kwanon nasu zuwa tudu masu kyau. Za su iya rayuwa na tsawon makonni ba tare da abinci mai gina jiki ba da kuma warkar da kansu bayan lacerations. Xenobots na iya tsiro facin cilia a maimakon tsokar zuciya kuma suyi amfani da su azaman ƙananan intuna don yin iyo. Koyaya, motsi na xenobot wanda cilia ke ƙarfafawa a halin yanzu yana da ƙarancin sarrafawa fiye da locomotion na xenobot ta tsokar zuciya. Bugu da ƙari, ana iya ƙara ƙwayoyin acid ribonucleic a cikin xenobots don ba da ƙwaƙwalwar ƙwayar cuta: lokacin da aka fallasa su zuwa wani takamaiman nau'in haske, za su haskaka ƙayyadadden launi lokacin da aka duba su a ƙarƙashin ma'aunin haske.

    Tasiri mai rudani

    A wasu hanyoyi, xenobots ana gina su kamar mutum-mutumi na yau da kullun, amma amfani da sel da kyallen takarda a cikin xenobots yana ba su nau'i na musamman kuma yana haifar da halayen da ake iya faɗi maimakon dogaro da kayan aikin wucin gadi. Yayin da xenobots na baya suka ci gaba ta hanyar raguwar ƙwayoyin tsokar zuciya, sabbin ƙarni na xenobots suna yin iyo da sauri kuma ana motsa su ta hanyar siffofi masu kama da gashi a saman su. Bugu da ƙari, suna rayuwa tsakanin kwanaki uku zuwa bakwai fiye da waɗanda suka gabace su, waɗanda suka rayu kusan kwana bakwai. Xenobots na gaba kuma suna da ɗan iya ganowa da yin hulɗa tare da kewayen su.

    Xenobots da magadansu na iya ba da haske game da juyin halitta na halittu masu yawa daga tsoffin kwayoyin halitta masu cell guda ɗaya da farkon sarrafa bayanai, yanke shawara, da fahimi a cikin nau'ikan halittu. Za a iya gina maimaitawar xenobots gaba ɗaya daga sel marasa lafiya don gyara nama da ya lalace ko musamman cutar kansa. Saboda rashin lafiyar su, xenobot implants zai sami fa'ida akan zaɓin fasahar likitanci na filastik ko ƙarfe, wanda zai iya yin tasiri mai mahimmanci akan maganin farfadowa. 

    Ci gaban ci gaban “robots” na halitta na iya baiwa mutane damar fahimtar tsarin rayuwa da na mutum-mutumi da kyau. Tunda rayuwa tana da sarkakiya, sarrafa nau'ikan rayuwa na iya taimaka mana mu tona wasu sirrikan rayuwa, tare da haɓaka amfani da tsarin AI. Baya ga aikace-aikacen aikace-aikacen nan da nan, xenobots na iya taimaka wa masu bincike a cikin ƙoƙarinsu na fahimtar ilimin halittar tantanin halitta, suna buɗe hanya don lafiyar ɗan adam nan gaba da ci gaban rayuwa.

    Abubuwan da ke haifar da xenobots

    Faɗin tasirin xenobots na iya haɗawa da:

    • Haɗin kai na xenobots a cikin hanyoyin kiwon lafiya, yana haifar da ƙarin madaidaicin kuma ƙarancin tiyata, inganta lokutan dawo da haƙuri.
    • Yin amfani da xenobots don tsabtace muhalli, yana haifar da ingantaccen kawar da gurɓataccen abu da gubobi, yana haɓaka lafiyar yanayin muhalli gabaɗaya.
    • Haɓaka kayan aikin ilimi na tushen xenobot, wanda ke haifar da haɓaka ƙwarewar koyo a cikin ilmin halitta da na'ura mai kwakwalwa, haɓaka sha'awar filayen STEM tsakanin ɗalibai.
    • Ƙirƙirar sababbin damar aiki a cikin bincike da ci gaba na xenobot.
    • Yiwuwar yin amfani da xenobots ba daidai ba a cikin sa ido, yana haifar da damuwa na sirri da kuma buƙatar sabbin ƙa'idoji don kare haƙƙin mutum ɗaya.
    • Haɗarin xenobots suna hulɗar da ba tare da tsinkaya ba tare da kwayoyin halitta, yana haifar da sakamakon da ba a zata ba kuma yana buƙatar kulawa da kulawa da hankali.
    • Babban farashin ci gaba da aiwatar da xenobot, yana haifar da ƙalubalen tattalin arziƙi ga ƙananan kasuwancin da yuwuwar rashin daidaituwar samun damar wannan fasaha.
    • La'akari da ɗabi'a da ke kewaye da ƙirƙira da amfani da xenobots, yana haifar da muhawara mai ƙarfi da ƙalubalen ƙalubalen shari'a waɗanda zasu iya tsara manufofin gaba.

    Tambayoyin da za a duba

    • Kuna tsammanin xenobots na iya haifar da cututtukan da ba a iya magance su a baya ana warkewa ko ba da damar waɗanda ke fama da su su rayu tsawon rayuwa kuma masu amfani?
    • Wadanne aikace-aikace masu yuwuwar za a iya amfani da bincike na xenobot?