Tsaron hanyar sadarwa ta raga: Intanet da aka raba da haxari

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Tsaron hanyar sadarwa ta raga: Intanet da aka raba da haxari

Tsaron hanyar sadarwa ta raga: Intanet da aka raba da haxari

Babban taken rubutu
Dimokuraɗiyya samun damar Intanet na gama gari ta hanyar cibiyoyin sadarwa na da aikace-aikace masu ban sha'awa, amma sirrin bayanai ya kasance babban abin damuwa.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Janairu 25, 2023

    An fara gabatar da hanyar sadarwar saƙo a matsayin hanya don gyara matsalolin Wi-Fi kamar ƙarancin ɗaukar hoto da jinkirin gudu. Bugu da ƙari, ta yi tallan cewa ba za a ƙara buƙatar sanya tashoshi na tushe a cikin gidaje ko ofisoshi ba don guje wa wuraren da ke da mummunar liyafar. Waɗancan alkawuran sun cika, da yawa. Koyaya, sabbin damuwa ta yanar gizo sun haɓaka.

    Rukunin tsaro mahallin cibiyar sadarwa

    Rukunin cibiyoyin sadarwa shine ingantacciyar hanya don kafa ko haɓaka hanyar sadarwa mara wadatar ko ta zamani ko kafa wata sabuwa ta hanyar Wi-Fi fiye da ɗaya. An fara ganin ra'ayin a cikin 1980s yayin gwajin soja amma ba a samuwa don siyan jama'a har sai 2015. Babban dalilan da ya sa ya zama sananne a ƙarshen shine tsada, rikicewa game da saiti, da rashin mitar rediyo wanda ya sa aiwatarwa da wuri bai yi nasara ba. .

    Tun bayan tallace-tallacen cibiyar sadarwar, kamfanoni da yawa da ƴan sanannun kamfanoni na kayan masarufi sun fara siyar da “rukunin raga” masu tsada amma masu ƙarfi. Waɗannan na'urorin cibiyar sadarwa suna da radiyo mara igiyar waya waɗanda za'a iya tsara su don saita kansu zuwa cibiyar sadarwa mai ruɓani ba tare da gudanarwa ta tsakiya ba.

    Nodes sune naúrar farko a cikin hanyar sadarwar raga, ba wurin shiga ko ƙofa ba. Kumburi yawanci yana da tsarin rediyo biyu zuwa uku da firmware wanda ke ba shi damar sadarwa tare da nodes na kusa. Ta hanyar sadarwa tare da juna, nodes na iya gina cikakken hoto na duk hanyar sadarwar, koda wasu ba su da iyaka daga wasu. Adaftar Wi-Fi abokin ciniki a cikin wayoyi, kwamfutar hannu, kwamfutar tafi-da-gidanka, tsarin wasan caca, na'urori, da sauran na'urori na iya haɗawa zuwa waɗannan nodes kamar daidaitattun ƙofofin cibiyar sadarwa ko wuraren shiga.

    Tasiri mai rudani

    A cikin 2021, Ayyukan Yanar Gizon Yanar Gizo na Amazon (AWS) sun ƙaddamar da cibiyar sadarwar sa ta raga, Sidewalk. Wannan hanyar sadarwar ragar za ta iya girma kawai idan akwai isassun na'urorin masu amfani kuma idan masu su sun amince da Amazon tare da bayanan da ke wucewa ta hanyar sadarwar su. Ta hanyar tsoho, An saita Sidewalk zuwa 'kunne,' ma'ana dole ne masu amfani su ɗauki mataki don ficewa maimakon shiga. 

    Amazon ya yi ƙoƙarin shigar da tsaro a cikin Sidewalk, kuma wasu manazarta sun yaba da ƙoƙarinsa. A cewar ZDNet, matakan tsaro na yanar gizo na Amazon da ke kare sirrin bayanan suna da mahimmanci wajen tabbatar da masu amfani da su cewa bayanansu suna da aminci. A cikin duniyar na'urori masu wayo da ke da alaƙa da haɗin kai, ya zama sauƙi don fitar da bayanai ko yin kutse.

    Koyaya, wasu manazarta kuma suna da shakku game da yadda kamfanin fasahar ke shirin haɓaka waɗannan matakan tsaro. Kodayake Amazon yayi alƙawarin tsaro da sirri ga masu amfani da shi, masana sun ba da shawarar cewa kamfanoni masu duk wata na'urar da ke aiki a gefen hanya ya kamata su fice daga hanyar sadarwar. Suna kuma jayayya cewa ya kamata daidaikun mutane / iyalai suyi la'akari da ɗaukar irin wannan matakan tsaro har sai masu bincike sun sami damar tantance tasirin fasahar. Misali, yuwuwar haɗarin hanyoyin sadarwar raga shine cewa membobinta na iya zama abin dogaro bisa doka lokacin da wani memba ya aikata laifukan yanar gizo ta hanyar sadarwar. 

    Tasirin tsaro na cibiyar sadarwar raga

    Faɗin tasirin tsaro na cibiyar sadarwa na iya haɗawa da: 

    • Ƙarin kamfanonin fasaha da sauran masu siye na ɓangare na uku suna ba da hanyoyin sadarwar raga, suna gasa da ƙananan hukumomi.
    • Haɓaka saka hannun jari a cikin hanyoyin tsaro na yanar gizo musamman ga hanyoyin sadarwar raga tunda zai haɗa da raba wuraren samun dama ga jama'a.
    • Gwamnatoci suna bincika matakan tsaro ta yanar gizo na waɗannan cibiyoyin sadarwa don tabbatar da cewa ba su keta dokokin sirrin bayanai ba.
    • Ingantacciyar haɗin kai a cikin al'ummomin karkara tunda ba za su dogara da sabis na tsakiya da masu samar da tsaro ta yanar gizo ba.
    • Mutanen da ke iya raba bandwidth ɗin Intanet ɗin su cikin aminci tare da maƙwabta ko abokai a cikin hanyoyin sadarwar su.

    Tambayoyi don yin tsokaci akai

    • Idan unguwarku tana da hanyar sadarwa ta raga, menene kwarewa kamar?
    • Menene sauran yuwuwar haɗarin raba hanyar Intanet tare da wasu?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: