Bayanan roba: Ƙirƙirar ingantattun tsarin AI ta amfani da ƙera samfuri

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Bayanan roba: Ƙirƙirar ingantattun tsarin AI ta amfani da ƙera samfuri

Bayanan roba: Ƙirƙirar ingantattun tsarin AI ta amfani da ƙera samfuri

Babban taken rubutu
Don ƙirƙirar ingantattun ƙirar ƙirar wucin gadi (AI), bayanan da aka kwaikwayi ta hanyar algorithmiyoyi suna ganin ƙarin amfani.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Bari 4, 2022

    Takaitacciyar fahimta

    Bayanan roba, kayan aiki mai ƙarfi wanda ke da aikace-aikace tun daga kiwon lafiya zuwa dillalai, yana sake fasalin yadda ake haɓaka da aiwatar da tsarin AI. Ta hanyar ba da damar ƙirƙirar mabambanta da hadaddun bayanai ba tare da yin haɗari ga mahimman bayanai ba, bayanan roba suna haɓaka inganci a cikin masana'antu, kiyaye sirri, da rage farashi. Duk da haka, yana kuma gabatar da ƙalubale, kamar yuwuwar yin amfani da shi wajen ƙirƙirar kafofin watsa labarai na yaudara, matsalolin muhalli da suka shafi amfani da makamashi, da kuma sauye-sauye a harkokin kasuwancin ƙwadago waɗanda ke buƙatar kulawa da hankali.

    mahallin bayanan roba

    Shekaru da yawa, bayanan roba sun wanzu a cikin nau'i daban-daban. Ana iya samunsa a cikin wasannin kwamfuta kamar na'urar kwaikwayo ta jirgin sama da kuma a cikin simulations na kimiyyar lissafi waɗanda ke kwatanta komai daga atom zuwa galaxies. Yanzu, ana amfani da bayanan roba a cikin masana'antu kamar kiwon lafiya don magance ƙalubalen AI na gaske.

    Ci gaban AI yana ci gaba da shiga cikin matsalolin aiwatarwa da yawa. Ana buƙatar manyan saitin bayanai, alal misali, don sadar da ingantaccen bincike, ba da son zuciya, da kuma bin ƙa'idodin sirrin bayanai. A cikin waɗannan ƙalubalen, bayanan da aka ƙirƙira ta hanyar siminti ko shirye-shirye na kwamfuta sun fito a matsayin madadin bayanai na gaske. Wannan bayanan da aka kirkira na AI, wanda aka sani da bayanan roba, yana da mahimmanci don warware matsalolin sirri da kawar da son zuciya tunda yana iya tabbatar da bambance-bambancen bayanan da ke nuna ainihin duniya.

    Ma'aikatan kiwon lafiya suna amfani da bayanan roba, a matsayin misali, a cikin sashin hotunan likitanci don horar da tsarin AI yayin da suke kiyaye sirrin haƙuri. Kamfanin kula da kama-da-wane, Curai, alal misali, ya yi amfani da shari'o'in likitanci na roba 400,000 don horar da algorithm ganewar asali. Bugu da ƙari, dillalai irin su Caper suna amfani da siminti na 3D don ƙirƙirar bayanan roba na hotuna dubu daga ƙananan hotuna biyar. Dangane da binciken Gartner da aka fitar a watan Yuni 2021 wanda aka mayar da hankali kan bayanan roba, yawancin bayanan da ake amfani da su a cikin ci gaban AI za a kera su ta hanyar doka, ƙa'idodin ƙididdiga, kwaikwaiyo, ko wasu hanyoyin ta 2030.

    Tasiri mai rudani

    Bayanai na roba suna taimakawa wajen kiyaye sirri da kuma rigakafin keta bayanan. Misali, asibiti ko kamfani na iya ba wa mai haɓaka ingantaccen bayanan likitancin roba don horar da tsarin gano cutar kansa ta AI-bayanan da ke da rikitarwa kamar bayanan ainihin duniyar wannan tsarin yana nufin fassara. Ta wannan hanyar, masu haɓakawa suna da bayanan ƙididdiga masu inganci don amfani da su lokacin tsarawa da kuma haɗa tsarin, kuma cibiyar sadarwar asibiti ba ta yin haɗarin haɗari, bayanan likita na haƙuri. 

    Bayanan roba na iya kara ba masu siyan bayanan gwaji damar samun bayanai akan farashi mai rahusa fiye da ayyukan gargajiya. A cewar Paul Walborsky, wanda ya kafa AI Reverie, ɗaya daga cikin kasuwancin bayanan da aka sadaukar na farko, hoto guda ɗaya wanda farashin $6 daga sabis ɗin lakabin ana iya samar da shi ta hanyar wucin gadi na centi shida. Akasin haka, bayanan roba za su ba da hanya don ƙarin bayanai, wanda ya haɗa da ƙara sabbin bayanai zuwa saitin bayanan duniya na ainihi. Masu haɓakawa na iya juyawa ko haskaka tsohon hoto don yin sabo. 

    A ƙarshe, idan aka ba da damuwar sirri da ƙuntatawa na gwamnati, bayanan sirri da ke cikin rumbun adana bayanai na ƙara zama doka da sarƙaƙƙiya, yana sa ya yi wahala a yi amfani da bayanan ainihin duniya don ƙirƙirar sabbin shirye-shirye da dandamali. Bayanan roba na iya ba wa masu haɓakawa hanyar warware matsalar don maye gurbin bayanai masu mahimmanci.

    Abubuwan da ke tattare da bayanan roba 

    Faɗin abubuwan da ke tattare da bayanan roba na iya haɗawa da:

    • Haɓaka haɓaka sabbin tsarin AI, duka a cikin ma'auni da bambance-bambance, waɗanda ke haɓaka matakai a cikin masana'antu da yawa da fannonin horo, wanda ke haifar da ingantacciyar inganci a sassa kamar kiwon lafiya, sufuri, da kuɗi.
    • Ba da damar ƙungiyoyi su raba bayanai a sarari da ƙungiyoyi don yin haɗin gwiwa da aiki yadda ya kamata, wanda ke haifar da yanayin aiki mai haɗin kai da ikon magance hadaddun ayyuka cikin sauƙi.
    • Masu haɓakawa da ƙwararrun bayanai suna samun damar yin imel ko ɗaukar manyan saitin bayanan roba akan kwamfyutocin su, amintaccen sanin cewa ba a cikin haɗari masu mahimmancin bayanai, yana haifar da mafi sassauƙa kuma amintattun yanayin aiki.
    • Rage yawan keta bayanan sirrin yanar gizo, saboda ingantattun bayanai ba za su ƙara buƙatar samun dama ko raba su akai-akai ba, wanda ke haifar da ingantaccen yanayin dijital don kasuwanci da daidaikun mutane.
    • Gwamnatoci suna samun ƙarin 'yanci don aiwatar da tsauraran dokokin sarrafa bayanai ba tare da damuwa game da hana ci gaban masana'antu na tsarin AI ba, wanda ke haifar da ingantaccen tsari da yanayin amfani da bayanai.
    • Yiwuwar bayanan roba da za a yi amfani da su ba tare da da'a ba wajen ƙirƙirar zurfafa zurfafa ko wasu kafofin watsa labarai na yau da kullun, wanda ke haifar da rashin fahimta da kuma rushewar dogaro ga abun ciki na dijital.
    • Canji a cikin yanayin kasuwar ƙwadago, tare da ƙarin dogaro ga bayanan roba mai yuwuwar rage buƙatar ayyukan tattara bayanai, wanda ke haifar da ƙauracewa aiki a wasu sassa.
    • Mahimman tasirin muhalli na ƙãra albarkatun lissafin da ake buƙata don samarwa da sarrafa bayanan roba, wanda ke haifar da yawan amfani da makamashi da abubuwan da ke tattare da muhalli.

    Tambayoyin da za a duba

    • Wadanne masana'antu zasu iya amfana daga bayanan roba?
    • Wadanne dokoki ya kamata gwamnati ta aiwatar game da yadda ake ƙirƙira, amfani da kuma tura bayanan roba? 

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: