Ƙididdigar Cloud ya zama raguwa: Makomar Kwamfuta P5

KASHIN HOTO: Quantumrun

Ƙididdigar Cloud ya zama raguwa: Makomar Kwamfuta P5

    Kalma ce da ta kutsa kai cikin wayewar jama'a: gajimare. A kwanakin nan, yawancin mutanen da ke kasa da shekaru 40 sun san cewa abu ne da duniyar zamani ba za ta iya rayuwa ba tare da su ba da kaina ba zai iya rayuwa ba tare da shi ba, amma yawancin mutane kuma da kyar suke fahimtar menene ainihin girgijen, balle juyin juya hali mai zuwa ya saita shi a kai.

    A cikin wannan babi na shirinmu na gaba na Kwamfuta, za mu yi bitar abin da girgije yake, dalilin da ya sa yake da mahimmanci, yanayin da ke motsa haɓakarsa, sannan kuma yanayin macro wanda zai canza shi har abada. Alamun abokantaka: Makomar girgije ta ta'allaka ne a baya.

    Menene 'girgije,' gaske?

    Kafin mu bincika manyan abubuwan da aka saita don sake fasalta lissafin girgije, yana da kyau mu ba da saurin sake fasalin abin da girgijen yake a zahiri ga masu karatu masu ƙarancin fasaha.

    Don farawa, girgijen ya ƙunshi uwar garken ko cibiyar sadarwa na sabar waɗanda su kansu kwamfuta ne kawai ko shirin kwamfuta wanda ke gudanar da samun dama ga albarkatun ƙasa (Na sani, bare tare da ni). Misali, akwai sabar masu zaman kansu waɗanda ke sarrafa intranet (cibiyar sadarwar kwamfutoci) a cikin wani babban gini ko kamfani.

    Sannan akwai sabar kasuwanci da Intanet na zamani ke aiki da su. Kwamfutar ku ta keɓaɓɓen tana haɗawa da uwar garken intanit na gida wanda ke haɗa ku da intanit gabaɗaya, inda zaku iya yin hulɗa tare da kowane gidan yanar gizo da ake samu ko sabis na kan layi. Amma a bayan fage, da gaske kuna yin hulɗa da uwar garken kamfanoni daban-daban da ke gudanar da waɗannan gidajen yanar gizon. Bugu da kari, alal misali, lokacin da kuka ziyarci Google.com, kwamfutarku tana aika buƙatu ta hanyar uwar garken tarho na gida zuwa sabar Google mafi kusa tana neman izinin shiga ayyukansa; idan an yarda, ana gabatar da kwamfutarka tare da shafin farko na Google.

    Ma'ana, uwar garke ita ce duk wani aikace-aikacen da ke sauraron buƙatun ta hanyar sadarwa sannan ya aiwatar da wani aiki don amsa buƙatar da aka faɗa.

    Don haka lokacin da mutane ke komawa ga gajimare, a zahiri suna magana ne ga rukunin sabar inda za'a iya adana bayanan dijital da sabis na kan layi a tsakiya, maimakon cikin kwamfutoci guda ɗaya.

    Dalilin da ya sa girgije ya zama tsakiyar sashin Fasahar Sadarwa na zamani

    Kafin gajimare, kamfanoni za su sami sabar sabar masu zaman kansu don gudanar da cibiyoyin sadarwar su da bayanan bayanai. Yawanci, wannan yawanci yana nufin siyan sabbin kayan masarufi na uwar garken, jira ya iso, shigar da OS, saita kayan aikin a cikin rak, sannan haɗa shi da cibiyar bayanan ku. Wannan tsari yana buƙatar ɗimbin yarda da yawa, babban sashin IT mai tsada, haɓaka haɓakawa da farashin kulawa, da ƙarancin ƙarewar da aka rasa.

    Sannan a farkon shekarun 2000, Amazon ya yanke shawarar yin kasuwanci da wani sabon sabis wanda zai baiwa kamfanoni damar gudanar da bayanansu da ayyukan kan layi akan sabar Amazon. Wannan yana nufin kamfanoni za su iya ci gaba da samun damar bayanansu da ayyukansu ta hanyar yanar gizo, amma abin da ya zama Sabis na Yanar Gizo na Amazon zai ɗauki duk haɓaka kayan masarufi da software da farashin kulawa. Idan kamfani yana buƙatar ƙarin ajiyar bayanai ko bandwidth na uwar garken ko haɓaka software don gudanar da ayyukan lissafin su, za su iya yin odar abubuwan da aka ƙara kawai tare da dannawa kaɗan maimakon yin gyare-gyare ta hanyar aikin hannu na tsawon watanni da aka kwatanta a sama.

    A taƙaice, mun tashi daga zamanin sarrafa uwar garken inda kowane kamfani ke da shi kuma yana sarrafa nasu cibiyar sadarwar uwar garken, zuwa tsarin tsakiya inda dubban-zuwa-miliyoyin kamfanoni ke adana farashi mai mahimmanci ta hanyar fitar da bayanan ajiyar bayanan su da kayan aikin lissafi zuwa adadi kaɗan. na dandamalin sabis na 'girgije' na musamman. Tun daga 2018, manyan masu fafatawa a sashin sabis na girgije sun haɗa da Sabis na Yanar Gizo na Amazon, Microsoft Azure, da Google Cloud.

    Me ke haifar da ci gaba da haɓakar gajimare

    Ya zuwa 2018, sama da kashi 75 na bayanan duniya ana ajiye su a cikin gajimare, tare da wuce gona da iri. 90 kashi na kungiyoyi yanzu suna aiki da wasu-zuwa-dukkan ayyukansu akan gajimare kuma-wannan ya haɗa da kowa daga ƙattai na kan layi kamar Netflix ga kungiyoyin gwamnati, kamar su CIA. Amma wannan sauyin ba wai kawai saboda tanadin farashi ba, sabis mafi girma, da sauƙi, akwai wasu abubuwa da yawa da ke haifar da haɓakar gajimare - irin waɗannan abubuwa huɗu sun haɗa da:

    Software a matsayin Sabis (SaaS). Baya ga fitar da kuɗaɗen adana manyan bayanai, ana ba da ƙarin sabis na kasuwanci ta yanar gizo na musamman. Misali, kamfanoni suna amfani da sabis na kan layi kamar Salesforce.com don sarrafa duk tallace-tallacen su da buƙatun gudanarwar dangantakar abokin ciniki, ta haka ne ke adana duk mahimman bayanan tallace-tallacen abokin ciniki a cikin cibiyoyin bayanan Salesforce (sabar girgije).

    An ƙirƙiri irin wannan sabis ɗin don gudanar da sadarwar cikin gida na kamfani, isar da imel, albarkatun ɗan adam, dabaru, da ƙari - ba da damar kamfanoni su fitar da duk wani aikin kasuwanci wanda ba shine ainihin cancantar su ga masu samar da farashi mai rahusa ba ta hanyar gajimare kawai. Ainihin, wannan yanayin yana tura harkokin kasuwanci daga tsakiya zuwa tsarin tsarin gudanarwa wanda yawanci ya fi inganci kuma mai tsada.

    Babban bayanai. Kamar yadda kwamfutoci ke ci gaba da girma da ƙarfi sosai, haka ma adadin bayanan da al'ummarmu ta duniya ke samarwa a kowace shekara. Muna shiga zamanin manyan bayanai inda aka auna komai, ana adana komai, kuma babu abin da ya taɓa gogewa.

    Wannan dutsen na bayanai yana ba da matsala da dama. Matsalar ita ce farashin jiki na adana adadin bayanai da ya fi girma, yana hanzarta tura bayanan da aka ambata a sama don matsar da bayanai cikin gajimare. A halin yanzu, damar ta ta'allaka ne ta yin amfani da manyan kwamfutoci masu ƙarfi da software na ci gaba don gano tsarin fa'ida a cikin dutsen bayanan da aka ambata - batu da aka tattauna a ƙasa.

    Internet na Things. Daga cikin manyan masu ba da gudummawar wannan tsunami na manyan bayanai shine Intanet na Abubuwa (IoT). Da farko yayi bayani a cikin namu Internet na Things babin mu Makomar Intanet jerin, IoT wata hanyar sadarwa ce da aka ƙera don haɗa abubuwa na zahiri zuwa gidan yanar gizo, don "ba da rai" ga abubuwa marasa rai ta hanyar basu damar raba bayanan amfani da su akan yanar gizo don ba da damar sabbin aikace-aikace iri-iri.  

    Don yin wannan, kamfanoni za su fara sanya ƙananan na'urori masu auna sigina a kan ko cikin kowane samfurin da aka ƙera, a cikin injin da ke kera waɗannan samfuran, kuma (a wasu lokuta) har ma a cikin kayan da ke shiga cikin injin ɗin da ke kera waɗannan. samfurori.

    Duk waɗannan abubuwan da aka haɗa za su haifar da ci gaba da haɓaka bayanan da za su haifar da ci gaba da buƙata don adana bayanai wanda kawai masu samar da sabis na girgije za su iya bayar da araha kuma a sikelin.

    Babban kwamfuta. A ƙarshe, kamar yadda aka ambata a sama, duk wannan tarin bayanan ba shi da amfani sai dai idan muna da ikon sarrafa kwamfuta don canza shi zuwa fahimta mai mahimmanci. Kuma a nan ma girgijen ya shiga wasa.

    Yawancin kamfanoni ba su da kasafin kuɗi don siyan manyan kwamfutoci don amfani da su a cikin gida, balle kasafin kuɗi da ƙwarewar haɓaka su a kowace shekara, sannan su sayi ƙarin na'urori masu yawa kamar yadda buƙatun su na murƙushe bayanai ke girma. Wannan shine inda kamfanonin sabis na girgije kamar Amazon, Google, da Microsoft ke amfani da ma'aunin tattalin arzikinsu don baiwa ƙananan kamfanoni damar samun damar adana bayanai marasa iyaka da (kusa) sabis na ɓarna bayanai mara iyaka gwargwadon buƙatu.  

    Sakamakon haka, ƙungiyoyi daban-daban na iya yin abubuwan ban mamaki. Google yana amfani da dutsen bayanan injin bincike don ba kawai ba ku mafi kyawun amsoshin tambayoyinku na yau da kullun ba, amma don yi muku tallan da suka dace da abubuwan da kuke so. Uber yana amfani da dutsen zirga-zirga da bayanan direba don samar da riba daga masu ababen hawa. Zaɓi sassan 'yan sanda a duk duniya suna gwada sabbin manhajoji don bin diddigin zirga-zirga, bidiyo, da kafofin watsa labarun don ba wai kawai gano masu laifi ba, amma hasashen lokacin da kuma inda za a iya yin laifi, 'yan tsiraru Report- salo.

    Da kyau, don haka yanzu da muka kawar da abubuwan yau da kullun, bari muyi magana game da makomar girgije.

    Gajimaren zai zama mara amfani

    A cikin kasuwar gajimare ta yau, kamfanoni na iya ƙarawa ko rage ƙarfin ajiyar girgije / iya yin lissafi kamar yadda ake buƙata, da kyau, irin. Sau da yawa, musamman ga ƙungiyoyi masu girma, sabunta maajiyar girgije / buƙatun lissafin ku yana da sauƙi, amma ba lokaci ba ne; Sakamakon shi ne cewa ko da kuna buƙatar ƙarin 100 GB na ƙwaƙwalwar ajiya na awa ɗaya, za ku iya kawo karshen yin hayan wannan ƙarin ƙarfin na rabin yini. Ba mafi kyawun rabon albarkatun ba.

    Tare da matsawa zuwa ga gajimare mara sabar, injunan uwar garken sun zama cikakke 'masu ƙima' ta yadda kamfanoni za su iya hayan ƙarfin uwar garken da ƙarfi (mafi daidai). Don haka ta amfani da misalin da ya gabata, idan kuna buƙatar ƙarin 100 GB na ƙwaƙwalwar ajiya na awa ɗaya, zaku sami wannan ƙarfin kuma za a caje ku na awa ɗaya kawai. Babu sauran ɓata albarkatun kasa.

    Amma akwai wani babban abin da ya fi girma a sararin sama.

    Gajimaren ya zama karkatattu

    Tuna a baya lokacin da muka ambaci IoT, fasahar da ke shirye ga abubuwa marasa rai da yawa 'masu wayo'? Wannan fasaha tana haɗuwa da haɓakar na'urori na zamani, motoci masu zaman kansu (AVs, wanda aka tattauna a cikin mu Makomar Sufuri jerin) kuma augmented gaskiya (AR), duk wanda zai tura iyakokin girgijen. Me yasa?

    Idan motar da ba ta da direba ta bi ta wata hanya kuma mutum ya shiga titin da ke gabanta da gangan, motar ta yanke shawarar karkata ko taka birki a cikin milli seconds; ba zai iya kashe ɓata daƙiƙa yana aika hoton mutumin zuwa gajimare kuma jira girgijen ya dawo da umarnin birki. Kera mutum-mutumi da ke aiki da 10X gudun mutane a kan layin taro ba zai iya jira izinin tsayawa ba idan mutum ya yi tafiya a gabansa da gangan. Kuma idan kuna sanye da tabarau na gaskiya na gaba, za ku ji haushi idan Pokeball ɗinku bai yi lodi da sauri ba don kama Pikachu kafin ya gudu.

    Hadarin da ke cikin waɗannan al'amuran shine abin da ma'aikaci ke nufi da 'lalacewa', amma a cikin ƙarin jargon-magana ana kiransa 'latency'. Don adadi mai yawa na mafi mahimmancin fasahar nan gaba masu zuwa kan layi a cikin shekaru ɗaya ko ashirin masu zuwa, ko da millisecond na latency na iya sa waɗannan fasahohin su zama marasa aminci kuma marasa amfani.

    A sakamakon haka, makomar kwamfuta ta kasance (na ban mamaki) a baya.

    A cikin 1960-70s, babbar kwamfuta ta mamaye, manyan kwamfutoci waɗanda suka keɓance na'urar kwamfuta don amfanin kasuwanci. Sannan a cikin shekarun 1980-2000, kwamfutoci masu zaman kansu sun fito a fage, suna karkatar da tsarin mulkin dimokuradiyya ga talakawa. Sannan tsakanin shekarar 2005-2020, Intanet ta zama ruwan dare gama gari, jim kadan bayan haka ta hanyar gabatar da wayar hannu, wanda ke baiwa mutane damar samun dama ga kewayon hadayun kan layi marasa iyaka wanda ba za a iya ba da su ta hanyar tattalin arziki ba ta hanyar daidaita ayyukan dijital a cikin gajimare.

    Kuma nan ba da jimawa ba a cikin 2020s, IoT, AVs, robots, AR, da sauran irin waɗannan fasahohin na gaba na gaba za su karkatar da pendulum zuwa ga rarrabawa. Wannan shi ne saboda don waɗannan fasahohin suyi aiki, za su buƙaci samun ikon sarrafa kwamfuta da iyawar ajiya don fahimtar abubuwan da ke kewaye da su da kuma amsawa a cikin ainihin lokaci ba tare da dogara ga girgije ba.

    Komawa zuwa misalin AV: Wannan yana nufin gaba inda manyan tituna ke ɗorawa da manyan na'urori a cikin nau'in AVs, kowannensu yana tattara ɗimbin wuri, hangen nesa, zafin jiki, nauyi, da bayanan hanzari don tuƙi cikin aminci, sannan raba wannan bayanan tare da AVs da ke kewaye da su don su yi tuƙi cikin aminci tare, sannan a ƙarshe, raba waɗannan bayanan zuwa gajimare don jagorantar duk AVs a cikin birni don daidaita zirga-zirgar zirga-zirga yadda ya kamata. A cikin wannan yanayin, aiki da yanke shawara yana faruwa a matakin ƙasa, yayin da koyo da adana bayanai na dogon lokaci ke faruwa a cikin gajimare.

     

    Gabaɗaya, waɗannan buƙatun ƙididdiga na gefe zasu haifar da haɓaka buƙatu don ƙarin ƙarfin kwamfuta da na'urorin ajiya na dijital. Kuma kamar yadda aka saba, yayin da wutar lantarki ke karuwa, aikace-aikacen da ake amfani da su don yin amfani da na'ura mai kwakwalwa yana karuwa, wanda ke haifar da karuwar amfani da shi da kuma buƙatarsa, wanda ya haifar da raguwar farashin saboda tattalin arzikin ma'auni, kuma a ƙarshe ya haifar da duniya da ta kasance. za a cinye ta data. A takaice dai, gaba na sashen IT ne, don haka ku kyautata musu.

    Wannan karuwar bukatar ikon sarrafa kwamfuta shine dalilin da ya sa muke kawo karshen wannan silsilar tare da tattaunawa game da manyan kwamfutoci, sannan kuma juyin juya hali mai zuwa wato kwamfuta mai yawa. Ci gaba da karatu don ƙarin koyo.

    Future of Computers jerin

    Abubuwan mu'amalar masu amfani masu tasowa don sake fasalin ɗan adam: Makomar kwamfutoci P1

    Makomar haɓaka software: Makomar kwamfutoci P2

    Juyin juyi na ajiya na dijital: Makomar Kwamfutoci P3

    Dokar Moore mai dusashewa don haifar da ingantaccen tunani na microchips: Makomar Kwamfuta P4

    Me yasa kasashe ke fafatawa don gina manyan na'urori masu amfani da kwamfuta? Makomar Kwamfuta P6

    Yadda kwamfutoci na Quantum zasu canza duniya: Future of Computers P7     

     

    Sabunta shirin na gaba don wannan hasashen

    2023-02-09