grids masu wayo suna tsara makomar grid ɗin lantarki

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

grids masu wayo suna tsara makomar grid ɗin lantarki

grids masu wayo suna tsara makomar grid ɗin lantarki

Babban taken rubutu
grids masu wayo suna amfani da sabbin fasahohi waɗanda ke daidaitawa yadda yakamata da kuma dacewa da canje-canje kwatsam a cikin buƙatun wutar lantarki.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Fabrairu 16, 2022

    Wutar lantarki yana da mahimmanci don kiyayewa da haɓaka rayuwar zamani. Kamar yadda fasahar dijital ta haɓaka sannu a hankali, damar da ake samu ga grid ɗin wutar lantarki na Amurka ya zama grid ɗin lantarki mai kaifin basira yana da girma. Ƙirƙiri mai wayo ya ƙunshi fasaha da ke ba da damar sadarwa ta hanyoyi biyu, tana amfani da tsarin sarrafawa, da sarrafa kwamfuta don ba da damar grid ɗin lantarki wanda ke ƙara tasiri, abin dogaro, da tsada. 

    Tare da layin wutar lantarki na Amurka yana samar da wuta ga mutane miliyan 350, haɓakawa zuwa hanyoyin samar da makamashi a duk faɗin ƙasar na iya haifar da fa'ida ta gaske ta fuskar tattalin arziki da zamantakewa. Hakanan za'a iya aiwatar da irin waɗannan shirye-shiryen a cikin ƙasashe masu tasowa waɗanda ba su dogara ga abubuwan samar da makamashi na gado ba. 

    mahallin grids mai wayo

    Ta hanyar haɓaka ƙarfinsu da ƙarfin ƙarfinsu, grid masu wayo za su kasance cikin shiri mafi kyau don magance matsalolin gaggawa, kamar guguwa da girgizar ƙasa, da ba da izinin sake sarrafa makamashi ta atomatik a yayin da aka sami gazawar wutar lantarki a kowace yanki.

    A cikin 2007, Majalisar Dokokin Amurka ta zartar da Dokar 'Yancin Makamashi da Tsaro ta 2007 (EIDA). Taken XIII na Dokar musamman yana ba da goyon bayan majalisa ga Ma'aikatar Makamashi (DOE) yayin da take neman sabunta wutar lantarki ta Amurka don zama grid mai kaifin baki, ban da sauran ƙoƙarin sabunta hanyoyin sadarwa na ƙasa. 

    Hakazalika, Kanada ta ƙaddamar da shirinta na Smart Renewables and Electrification Pathways (SREPs) a cikin 2021 tare da jimlar kuɗin sama da CAD $960 miliyan a cikin shekaru huɗu masu zuwa. Shirin SREP yana tallafawa ayyukan da ke mayar da hankali kan sabunta ayyukan tsarin wutar lantarki da kuma isar da fasahohin makamashi mai tsabta.  

    Tasiri mai rudani

    Ɗaya daga cikin fa'idodin farko na ɗaukar tsarin grid mai kaifin baki shine isar da ingantacciyar wutar lantarki mai tsafta kuma mafi inganci wanda zai iya jure duhu da sauran matsaloli. Baƙar fata na iya haifar da tasirin domino ga ƙasashe waɗanda zasu iya yin tasiri sosai kan sadarwa, tsarin banki, tsaro, da zirga-zirga, haɗarin da ke wakiltar babbar barazana a lokacin hunturu.

    grid masu wayo na iya rage baƙar fata saboda fasaharsu za ta gano tare da keɓance abubuwan da ke faruwa, suna ɗauke da su kafin su kai ga baƙar fata mai girma. Waɗannan grid ɗin suna dawo da wadatar wutar lantarki cikin sauri kuma suna cin gajiyar janareta mallakar abokin ciniki da makamashi mai sabuntawa don samar da wuta lokacin da babu kayan aiki. Ta hanyar haɗa waɗannan albarkatun, al'ummomi za su iya kiyaye sassan 'yan sanda, cibiyoyin kiwon lafiya, tsarin waya, da kantin sayar da kayan abinci suna aiki a lokacin gaggawa. 

    Smart grids kuma yana ba masu amfani damar yin ƙarin tanadi ta hanyar shigar da mita masu wayo. Waɗannan mitoci suna ba da farashi na ainihi da ikon ganin yawan wutar lantarki da ake amfani da su da lokacin da za a yanke shawarar siye da amfani da wayo. Waɗannan grid ɗin kuma suna ba da izinin haɗawa cikin sauƙi na hasken rana da batura waɗanda zasu iya ba da gudummawa ga ƙarin grid masu ƙarfi.

    Tasirin grids masu wayo 

    Faɗin tasirin grid mai wayo na iya haɗawa da:

    • Samun babban haɗin kai ta hanyar haɗa abubuwan haɗin gwiwa, na'urori, aikace-aikace, da tsarin tare don amintaccen musayar bayanai.
    • Babban juriyar juriyar sauyin yanayi a cikin ƙasa baki ɗaya kamar yadda al'ummomi za su iya amfani da hanyoyin samar da makamashi mai ƙarfi yayin lokutan gaggawa. 
    • Haɓaka haɓaka sabbin abubuwa a cikin ɓangaren makamashi kamar yadda grids masu wayo na iya rage farashi da ba da damar fara sabbin fasahohin makamashi su mai da hankali kan haɓaka sabbin abubuwa waɗanda za su iya ƙarfafawa da haɓaka kan hanyoyin sadarwa na gida.

    Tambayoyi don yin tsokaci akai

    • Ta yaya kuke tunanin grid masu wayo za su fi tasiri ga masu amfani na zamani?
    • Yaushe kuke tunanin grid ɗin lantarki masu wayo za su ga karɓuwa a cikin masana'antar makamashi?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar:

    Ma'aikatar Makamashin Amurka Zamantakewar Grid da Smart Grid
    Ma'aikatar Makamashin Amurka Smart Grid