Shin na'urar duban kwakwalwa zata iya tantance makomarku?

Shin binciken kwakwalwa zai iya tantance makomarku?
KYAUTA HOTO: Scan na Kwakwalwa

Shin na'urar duban kwakwalwa zata iya tantance makomarku?

    • Author Name
      Samantha Loney
    • Marubucin Twitter Handle
      @blueloney

    Cikakkun labari (Yi amfani da maɓallin 'Manna Daga Kalma' KAWAI don kwafa da liƙa rubutu amintacce daga Word doc)

    A cewar wani bugu a cikin mujallar Neuron, Hasashen gaba ta hanyar duban kwakwalwa zai zama al'ada ba da daɗewa ba. 

     

    Ɗaya daga cikin ci gaban maganin lafiya a cikin 'yan shekarun nan ya haɗa da duba kwakwalwa a cikin wani tsari da ake kira neuroimaging. A halin yanzu ana amfani da Neuroimaging don auna aikin kwakwalwa, wanda ke taimaka mana mu fahimci ayyuka a cikin sassan kwakwalwar da suka dace da ayyukan tunanin mu.  

     

    Kodayake neuroimaging ba sabon abu ba ne a duniyar kimiyya, ana iya amfani da sikanin kwakwalwa don gano wasu cututtuka da kuma lura da kwararar jini zuwa kwakwalwa. Yana da lafiya a ce duk abin da muke yi  ya shafi kwakwalwarmu karba da watsa saƙonni. Ba wai kawai kwakwalwar ta shafi jikin jiki ba, amma kwakwalwa tana shafar mutumci kuma.  

     

    John Gabrieli, masanin kimiyyar kwakwalwa a MIT, ya ce akwai, “shaidu masu girma da ke nuna cewa matakan kwakwalwa na iya hasashen sakamako ko halaye na gaba.” Binciken zai taimaka sosai wajen tantance ƙarfi da raunin mutum kuma, don haka, za a yi amfani da shi azaman kayan aiki ga tsarin ilimi. Binciken kwakwalwa na iya yin hasashen nakasar ilmantarwa a cikin yara har ma da tantance yadda mutum yake sarrafa bayanai. Waɗannan ƙwarewa za su kawar da lokaci da takaici ga yara da malamai gaba ɗaya ta hanyar taimaka  manhajar ta dace da buƙatun ɗalibi ɗaya, da rage yawan faɗuwar rana da haɓaka matsakaicin maki dalibi. 

     

    Ikon tsinkayar nan gaba ta hanyar neuroimaging shima yana nufin babban ci gaba ga masana'antar likitanci. Tun da ciwon tabin hankali yana da wahalar fahimta, waɗannan binciken za su zama kayan aiki mai amfani wajen ilimantar da kanmu kan cutar tabin hankali da kuma samar da ingantaccen ganewar asali ga marasa lafiya. Bugu da kari, likitoci za su iya yin amfani da na'urar tantancewa don hango ko wane irin magunguna ne zai fi tasiri a kan kowane mutum. Kwanakin gwaji da kuskure zasu ƙare. 

     

    Wadannan binciken za su amfanar da tsarin shari'ar laifuka ma. Binciken kwakwalwa na iya yuwuwar hasashen yuwuwar masu sake aikata laifin kuma a yi amfani da su wajen hanzarta aiwatar da cancantar sakin fursunoni, da kawar da cunkoso a gidajen yari. Har ila yau, duban kwakwalwa na iya nuna yadda mutum ke amsa wasu hukunce-hukunce, ma’ana duniyar da “laifi ya dace da hukuncin” za ta zama duniyar da “mutum ya dace da hukuncin.”  

    tags
    category
    Filin batu