Ayyukan haɓaka AI: Shin tsarin koyon injin zai iya zama mafi kyawun abokin aikinmu?

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Ayyukan haɓaka AI: Shin tsarin koyon injin zai iya zama mafi kyawun abokin aikinmu?

Ayyukan haɓaka AI: Shin tsarin koyon injin zai iya zama mafi kyawun abokin aikinmu?

Babban taken rubutu
Maimakon kallon AI a matsayin abin da ke haifar da rashin aikin yi, ya kamata a yi la'akari da shi a matsayin fadada iyawar ɗan adam.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Nuwamba 10, 2023

    Takaitacciyar fahimta

    Ƙarfafa tsakanin mutane da injuna yana haɓakawa, tare da basirar wucin gadi (AI) shiga cikin ayyukan da ke ƙara ƙarfin ɗan adam da canza alakar mai amfani da kayan aiki na gargajiya zuwa hulɗar haɗin gwiwa. Daga kiwon lafiya zuwa haɓaka software, aikin AI yana rikiɗa zuwa na mataimaki mai mahimmanci, yana taimakawa ayyuka kamar nazarin bayanai, sarrafa bayanan haƙuri, ko ma koyan yadda ake yin lamba. Wannan sauye-sauye kuma yana haifar da fa'idodi iri-iri, gami da buƙatar sabbin tsare-tsare na tsari, ci gaba da koyo ga ma'aikata, da yuwuwar ingantacciyar ayyukan aiki da aminci a sassa daban-daban.

    Haɗin aikin haɓaka AI

    Haɗin kai tsakanin ɗan adam da injina koyaushe ya kasance wurin tattaunawa, musamman tare da zuwan AI da fasahar koyan injin (ML). Abin tsoro na gama gari shine AI na iya zama wurin haifuwa don rashin fahimta ko labarai na karya, yana haifar da rashin yarda a tsakanin mutane. Koyaya, AI yana nuna babban yuwuwar haɓaka iyawar ɗan adam da haɓaka kerawa da ƙirƙira gaba. Masana da yawa suna jayayya cewa aikace-aikacen AI na yanzu bai kai matsayinsa ba; galibi ana mayar da shi zuwa alaƙar kayan aikin mai amfani kawai maimakon haɗin gwiwar haɗin gwiwa.

    AI yanzu yana ɗaukar iyawar tunani mai rikitarwa da ayyuka masu cin gashin kansa, yana mai da shi mahalli mai aiki maimakon kayan aiki mai amfani kawai don biyan bukatun ɗan adam. Canjin yana zuwa ga ƙarin hulɗar haɗin gwiwa inda mutane da AI suka shiga tattaunawa ta hanyoyi biyu, suna ba da damar yanke shawara da aiwatar da ayyuka don raba. A yin haka, mutane za su iya yin bita da daidaita martanin AI, suna daidaita manufofinsu dangane da fahimtar da AI ta bayar. Wannan sabon tsarin zai iya haifar da sake fasalin rabon aiki tsakanin mutane da injuna masu hankali, yana haɓaka ƙarfin duka biyun. 

    Daga cikin fitattun ci gaba a cikin wannan yanki akwai manyan samfuran harshe (LLMs). OpenAI's ChatGPT, alal misali, na iya sarrafawa da samar da rubutu irin na ɗan adam dangane da bayanin da aka ba shi, yana ba da haske mai mahimmanci, zayyanawa, ko shawarwari waɗanda zasu iya adana lokaci da haɓaka tunani mai ƙirƙira. A halin yanzu, janareta na hoto DALL-E 3 na iya ƙirƙirar hotuna na gaske, ban dariya, har ma da memes. Kamfanin mai ba da shawara Deloitte ya ƙaddamar da wannan dangantaka mai tasowa ta hanyar ba da shawarar cewa yanzu mutane za su iya yin aiki a kan inji, da injuna, da na inji, suna nuna alamar nan gaba inda hulɗar mu da AI ta kasance mai haɗin kai da wadata juna.

    Tasiri mai rudani

    Tom Smith, mai farawa AI, ya fara bincike na OpenAI's mai sarrafa software mai sarrafa kansa, Codex, kuma ya gano amfanin sa ya wuce ƙarfin tattaunawa kawai. Yayin da ya zurfafa zurfafa, ya sami Codex ƙwararre wajen fassarawa tsakanin harsunan shirye-shirye daban-daban, yana nuni da yuwuwar haɓakawa a cikin hulɗar lambar da sauƙaƙe ci gaban dandamali. Abubuwan da ya faru sun kai shi ga ƙarshe cewa maimakon haifar da barazana ga ƙwararrun masu shirye-shirye, fasaha kamar Codex na iya yin aiki a matsayin abin da ke haifar da haɓakar ɗan adam. 

    A cikin sashin kiwon lafiya, aikace-aikacen AI yana ba da wata hanya mai ban sha'awa don haɓaka daidaiton bincike da ingancin likitocin. Duk da yake AI na iya rasa fahimtar taɓawar likitocin ɗan adam, yana tsaye a matsayin tafki na bayanan shari'ar da suka gabata da tarihin jiyya, a shirye don samun dama don sanar da mafi kyawun yanke shawara na asibiti. Taimakon ya shafi kula da bayanan likita na marasa lafiya da tarihin magunguna, wani aiki mai mahimmanci amma yana ɗaukar lokaci ga ma'aikata masu aiki. Bayan waɗannan ƙayyadaddun ƙayyadaddun kayan taimako, ƙaddamar da mutum-mutumi na haɗin gwiwa masu ƙarfin AI ko bots a cikin masana'antu ko wuraren gine-gine yana ba da sanarwar raguwa mai yawa a cikin haɗarin rauni.

    A halin yanzu, ikon AI don tsara taswira, haɓakawa, da kula da hadaddun ayyukan aiki yana tsaye a matsayin shaida ga yuwuwar rawar da take takawa wajen haɓaka ingantaccen aiki. Aikace-aikacen masana'antu na giciye, daga haɓaka software zuwa aikin kiwon lafiya da masana'antu, suna nuna canji zuwa ƙarin haɗin gwiwa tsakanin injina da ɗan adam. Yayin da LLMs da hangen nesa na kwamfuta ke ƙara ingantawa kuma suna yaɗuwa, za su iya haifar da ba wai kawai sake tunanin matsayin mutum ɗaya ba har ma da faffadan canji na ƙungiya.

    Abubuwan da ke haifar da AI-augmented aikin

    Matsaloli masu yuwuwar aikin haɓaka AI na iya haɗawa da: 

    • Haɓaka AI a matsayin mataimaki mai mahimmanci a yankuna daban-daban, gami da mataimakan kama-da-wane, chatbots, da mataimakan ƙididdigewa, suna ba da gudummawa ga haɓaka haɓakawa da haɓaka aiki a sassa da yawa.
    • Aiwatar da ka'idoji na tsari da ke kewaye da alaƙar aiki na ɗan adam-AI, ƙayyadaddun iyaka da iyakokin ayyuka, waɗanda ke haɓaka ingantaccen yanayin aiki da fayyace cikin ƙayyadaddun matsayi.
    • Aiwatar da AI a cikin ayyukan bincike na bayanai, isar da mahimman bayanai a cikin kuɗi da masana'antu da kuma taimakawa wajen tsara dabarun da aka yi amfani da bayanai da hanyoyin yanke shawara.
    • Haɓaka ƙarin fasahar taimako a cikin labs na AI, haɓaka ƙarfin AI a matsayin abokan aiki masu mahimmanci, musamman a cikin kiwon lafiya, wanda zai iya haifar da ingantacciyar kulawar haƙuri da ingantaccen ayyukan asibiti.
    • Canji zuwa ci gaba da koyo da haɓakawa tsakanin ma'aikata don ci gaba da tafiya tare da ci gaban AI, haɓaka al'adun koyo na rayuwa da daidaitawa.
    • Haɓaka yuwuwar canji a cikin samfuran kasuwanci kamar yadda kamfanoni na iya yin amfani da AI don rage farashin aiki, haɓaka haɗin gwiwar abokin ciniki, da ba da sabbin ayyuka ko samfura, yana haifar da canji zuwa ƙarin ƙira na tushen bayanai.
    • Fa'idodin tattalin arziƙin da ke fitowa daga haɓakar haɓaka AI na iya haifar da tanadin farashi ga masu amfani, mai yuwuwa fassara zuwa ƙananan farashin kayayyaki da ayyuka da mafi girman matsayin rayuwa.
    • Canjin siyasa yayin da gwamnatoci ke shigar da AI don ingantaccen bincike na manufofin, isar da sabis na jama'a, da yanke shawara mai fa'ida, kodayake tare da ƙalubale game da keɓanta bayanan sirri da la'akari da ɗabi'a.
    • Mahimman fa'idodin muhalli kamar yadda AI na iya taimakawa wajen haɓaka rabon albarkatu, rage sharar gida da ba da gudummawa ga ƙarin ayyuka masu dorewa a cikin masana'antu.

    Tambayoyin da za a duba

    • Ta yaya kuma AI zai iya haɓaka ayyukan ɗan adam?
    • Menene yuwuwar gazawar aiki tare da tsarin AI?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: