Dorewar birni mai wayo: Samar da fasahar birni mai ɗa'a

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Dorewar birni mai wayo: Samar da fasahar birni mai ɗa'a

Dorewar birni mai wayo: Samar da fasahar birni mai ɗa'a

Babban taken rubutu
Godiya ga yunƙurin dorewar birni, fasaha da alhaki ba su da sabani.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Yuli 22, 2022

    Takaitacciyar fahimta

    Biranen wayo suna canza yankunan birane zuwa wurare masu dorewa da inganci ta hanyar haɗa fasahohi kamar tsarin zirga-zirgar ababen hawa da sarrafa sharar gida na tushen Intanet (IoT). Yayin da waɗannan biranen ke girma, suna mai da hankali kan hanyoyin sadarwar IT masu dacewa da yanayi da sabbin hanyoyin rage hayaƙin carbon da amfani da makamashi. Koyaya, ƙalubale kamar tsadar tsada da damuwa na keɓantawa suna buƙatar tsari da tsari a hankali don tabbatar da fa'idodin birane masu wayo sun tabbata ba tare da sakamakon da ba a yi niyya ba.

    Halin dorewar birni mai wayo

    Yayin da duniya ke ƙara yin digitized, haka fahimtar abin da ake nufi da zama a cikin "birni mai wayo." Abin da aka taɓa tunanin makomar gaba kuma ba shi da mahimmanci yana zama muhimmin ɓangare na abubuwan more rayuwa na birni; daga tsarin kula da zirga-zirgar ababen hawa, zuwa hasken titi mai sarrafa kansa, zuwa ingancin iska da tsarin sarrafa sharar da aka haɗa cikin cibiyoyin sadarwa na IoT, fasahohin birni masu wayo suna taimakawa yankunan birane su zama masu dorewa da inganci.

    Yayin da duniya ke ci gaba da fuskantar matsalar sauyin yanayi, masu tsara manufofi na yin nazari sosai kan rawar da biranen za su taka wajen rage hayakin da kasashensu ke fitarwa. Farawar birni mai wayo tare da mafita mai dorewa sun jawo hankalin gundumomi tun daga ƙarshen 2010s, kuma saboda kyakkyawan dalili. Yayin da al’ummar birane ke ci gaba da karuwa, gwamnatoci na neman hanyoyin da za su inganta biranen. Hanya ɗaya ita ce amfani da fasaha don tattara bayanai daga wurare daban-daban don samar da mafita na sarrafa kadari da albarkatun. Duk da haka, don birane masu wayo su kasance masu dorewa, dole ne a yi amfani da fasaha ta hanyar da ba za ta zubar da iyakacin albarkatu ba. 

    Fasahar bayanai ta Green (IT), wacce kuma aka sani da koriyar kwamfuta, wani yanki ne na yanayin muhalli wanda ya shafi sanya samfuran IT da aikace-aikacen su zama abokantaka. Green IT yana nufin rage illar muhalli masu cutarwa na samarwa, gudanarwa da zubar da kayayyaki da ayyuka masu alaƙa da IT. A cikin wannan mahallin, an soki wasu fasahohi masu wayo da tsada da amfani da kuzari fiye da hanyoyin gargajiya. Masu tsara birane dole ne su yi la'akari da waɗannan abubuwan da ke haifar da ƙira ko sake fasalin birni mai irin waɗannan fasahohin.

    Tasiri mai rudani

    Akwai hanyoyi da dama da fasaha za ta iya sa birane masu wayo su dore. Misali shine ƙwaƙƙwaran kwamfuta don sanya ƙididdiga ta zama ƙasa da dogaro ga kayan aikin jiki, wanda ke rage amfani da wutar lantarki. Ƙididdigar Cloud kuma na iya taimaka wa 'yan kasuwa su yi amfani da ƙarancin kuzari yayin gudanar da aikace-aikace. Ƙarƙashin ƙasa, musamman, tsari ne inda CPU ke kashe abubuwa kamar na'urar duba da rumbun kwamfutarka bayan saita lokaci na rashin aiki. Samun shiga gajimare daga ko'ina yana ƙara ƙarfafa tarho da wayar tarho, wanda ke taimakawa rage hayakin iskar gas mai alaƙa da tafiye-tafiye da tafiye-tafiyen kasuwanci. 

    Biranen duniya na duba hanyoyin rage hayaki da cunkoson jama’a, kuma ‘yan kasuwa na samun kwarin guiwa daga juna don samar da sabbin tsare-tsare masu dorewa. Ƙungiyoyin farar hula na zamani suna da fatan cewa taron sauyin yanayi na Majalisar Dinkin Duniya na shekara-shekara zai ci gaba da ba da dama ga shugabannin duniya su ci gaba da saka hannun jari a cikin fasahar da suka dace. Daga New York zuwa Sydney zuwa Amsterdam zuwa Taipei, birane masu wayo suna aiwatar da yunƙurin fasaha na kore kamar WiFi mai isa, raba kekuna mara waya, wuraren toshe abin hawa na lantarki, da ciyarwar bidiyo a cikin matsuguni masu yawa don daidaita zirga-zirga. 

    Biranen masu fafutuka kuma suna mai da hankali kan rage sawun carbon ɗin su ta hanyar aiwatar da na'urori masu kaifin basira, wuraren aiki tare, sake fasalin wuraren jama'a, da samar da ƙarin aikace-aikacen wayar hannu na sabis na jama'a. Copenhagen na kan gaba wajen haɗa fasahohi don sa birnin ya zama kore da kuma inganta rayuwar gaba ɗaya. Garin yana da burin zama birni na farko na tsaka-tsakin carbon a duniya nan da 2025, kuma Denmark ta kuduri aniyar zama mara amfani da burbushin mai nan da 2050. 

    Tasirin dorewar birni mai wayo

    Faɗin tasiri na dorewar birni mai wayo na iya haɗawa da: 

    • Harkokin sufurin jama'a yana haɗa na'urori masu auna firikwensin don inganta hanyoyi da rage cunkoson ababen hawa, wanda ke haifar da raguwar cunkoson jama'a da ingantaccen tsarin zirga-zirgar jama'a.
    • Mitoci masu wayo suna ba da damar sa ido kan amfani da wutar lantarki na ainihi, sauƙaƙe adana makamashi da tanadin farashi ga masu amfani da kasuwanci.
    • Gwangwani na shara tare da na'urori masu auna firikwensin don gano cikar, haɓaka tsaftar birni yayin da rage farashin aiki don ayyukan sarrafa shara.
    • Ƙara tallafin gwamnati don fasahar birni mai wayo, tallafawa manufofin rage yawan iskar carbon da haɓaka ci gaban birane mai dorewa.
    • Fadada bincike da bunƙasa ɓangaren fasaha na birni mai wayo, samar da ƙarin damar yin aiki da haɓaka sabbin fasahohin kore.
    • Ingantattun sarrafa makamashi a cikin gine-gine ta hanyar gyare-gyare na tushen zama na dumama, sanyaya, da hasken wuta, wanda ke haifar da raguwa mai yawa a cikin amfani da makamashi da farashin aiki.
    • Biranen suna haɓaka shirye-shiryen sake yin amfani da su bisa bayanai daga kwandon shara na na'urori masu auna firikwensin, inganta ingantaccen sarrafa shara da dorewar muhalli.
    • Inganta lafiyar jama'a da tasirin amsa gaggawa a cikin birane masu wayo ta hanyar nazarin bayanai na lokaci-lokaci, yana haifar da saurin amsawa da yuwuwar ceton rayuka.
    • Matsalolin sirri mai yuwuwa tsakanin ƴan ƙasa saboda yaɗuwar amfani da firikwensin a wuraren jama'a, yana buƙatar sabbin ƙa'idoji da manufofi don kare haƙƙin sirrin mutum.

    Tambayoyin da za a duba

    • Wadanne sabbin fasahohi ne masu dorewa da garinku ko garinku ke amfani da su?
    • Ta yaya kuma kuke tunanin birane masu wayo za su iya taimakawa rage sauyin yanayi?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: