Maƙasudin sake haɓaka gaɓoɓin ɗan adam

Maƙasudin sake haɓaka gaɓoɓin ɗan adam
KYAUTA HOTO: Kirjin Hoto: pexels.com

Maƙasudin sake haɓaka gaɓoɓin ɗan adam

    • Author Name
      Yaya Martin
    • Marubucin Twitter Handle
      @Quantumrun

    Cikakkun labari (Yi amfani da maɓallin 'Manna Daga Kalma' KAWAI don kwafa da liƙa rubutu amintacce daga Word doc)

    Misalai na farfadowa suna da yawa a cikin daular dabbobi: kadangaru da salamanders suna sake girma gabobin jiki da wutsiya a kowane lokaci, kamar kifin tauraro. https://blogs.scientificamerican.com/guest-blog/regeneration-the-axolotl-story/

    Planaria har ma sananne ne (kuma watakila ba sa so) mahalarta don gwaje-gwaje a cikin girma shugabannin biyu (https://www.youtube.com/watch?v=roZeOBZAa2Q). Ba wai muna son mu kasance da kai biyu ba, amma me ya sa mutane ba za su iya sake girma gabobin jikinsu, hannaye ko kafafu ba? 

    Yayin da wasu sel a jikinmu suna da ikon sake haɓakawa - warkar da fata, rufin hanjin mu, hanta - suna yin haka a cikin iyakataccen tsari. Masanin ilimin halitta na al'ada shine cewa mafi ƙwarewa na aikin tantanin halitta ko nama, ƙarancin ƙarfinsa na sake girma. Yayin da mutane ke hawa kan matakan juyin halitta, yawancin sel ɗinmu sun ketare madaidaicin bambance-bambancen rashin dawowa: kuna iya girma wasu gashin ku baya, amma yanke yatsa ya kasance kututture.

    Ƙwararrun iliminmu game da ƙwayoyin sel-da yuwuwar su don bambancewa- sun sanya ƙarin haɓakar nama mai yuwuwa. A gaskiya ma, Dr. Levin a cikin aikinsa ya tabbatar da cewa sigina na bioelectric yana haifar da bambancin kwayar halitta da nama. Karanta game da nasarar da ya samu a cikin farfadowar wutar lantarki a cikin masu amphibians: https://www.popsci.com/body-electrician-whos-rewiring-bodies

    Hannu ko kafa wani hadadden hadadden fata ne, kashi, tsoka, jijiya da jijiyoyi wadanda duk suna da ayyuka daban-daban. Dabarar ita ce gano ingantattun sigina don tada madaidaicin tantanin halitta a girma cikin waɗannan takamaiman sifofi.

    Da zarar an buɗe waɗannan sigina, abin da ya rage shine yadda za a ci gaba da wannan tsari-kuma hakan ya haɗa da magance hanyoyin warkarwa na asali. Lokacin da jiki ya ji rauni yana ƙoƙarin rufe duk wani wuri da aka fallasa ta hanyar zubar da collagen zuwa wurin wanda a ƙarshe ya zama tabo. Wannan na iya yin tasiri wajen rufe raunin, amma yana ba da yankin da aka ji rauni zuwa ga wata kaddara mara aiki.

    Magani shine a kiyaye yankin 'warkarwa' a cikin yanayin hermetic inda ya dace don haɓakar nama. Tsayawa gaɓar gaɓoɓi a cikin wannan 'wanka mai gina jiki' mai ɗaukar nauyi yana haɓaka tsarin waraka yayin kiyaye shi daga kamuwa da cuta ko rauni. 

    An gabatar da wannan ƙirar ƙididdiga: https://www.popsci.com/how-to-grow-an-arm