Nan ba da jimawa ba motsin kwakwalwar ku zai sarrafa injina da dabbobin da ke kewaye da ku

Nan ba da jimawa ba motsin kwakwalwar ku zai sarrafa injina da dabbobin da ke kewaye da ku
KASHIN HOTO:  

Nan ba da jimawa ba motsin kwakwalwar ku zai sarrafa injina da dabbobin da ke kewaye da ku

    • Author Name
      Angela Lawrence
    • Marubucin Twitter Handle
      @anglawrence11

    Cikakkun labari (Yi amfani da maɓallin 'Manna Daga Kalma' KAWAI don kwafa da liƙa rubutu amintacce daga Word doc)

    Ka yi tunanin za ka iya maye gurbin kowane mai sarrafawa a rayuwarka da na'ura mai sauƙi ɗaya. Babu sauran littattafan koyarwa kuma babu sauran madanni ko maɓalli. Ba muna magana ne game da wani kyakkyawan sabon iko na nesa ba, kodayake. Ba lokacin da kwakwalwarka ta riga ta sami damar yin mu'amala da fasaha ba. 

    A cewar Edward Boyden, Farfesa Farfesa na Ci gaban Ma'aikata a MIT Media Lab, "Kwakwawa na'urar lantarki ce. Lantarki harshe ne gama gari. Wannan shi ne yake ba mu damar mu’amala da kwakwalwa da na’urorin lantarki.” Ainihin, kwakwalwar kwamfuta ce mai rikitarwa, mai tsari da kyau. Ana sarrafa komai ta hanyar motsa jiki da aka aika daga neuron zuwa neuron.

    Wata rana, ƙila za ku iya tsoma baki tare da wannan siginar kamar a cikin fim ɗin James Bond, inda za ku iya amfani da agogo don tsoma baki tare da wani sigina. Wataƙila wata rana za ku iya kawar da tunanin dabbobi ko ma wasu mutane. Kodayake ikon sarrafa dabbobi da abubuwa tare da tunanin ku yana kama da wani abu daga fim ɗin sci-fi, kulawar hankali na iya zama kusa da haɓaka fiye da alama.

    Da Tech

    Masu bincike a Harvard sun ƙera wata fasaha mara amfani mai suna Brain Control Interface (BCI) wacce ke ba ɗan adam damar sarrafa motsin wutsiyar bera. Tabbas, wannan baya nufin cewa masu binciken suna da cikakken iko akan kwakwalwar bera. Don da gaske mu sami damar sarrafa siginar ƙwaƙwalwa, dole ne mu fahimci gabaɗaya yadda ake rufaffen siginar. Wannan yana nufin cewa dole ne mu fahimci harshen kwakwalwa.

    A yanzu, abin da kawai za mu iya yi shi ne sarrafa harshe ta hanyar katsewa. Ka yi tunanin kana sauraron wani yana magana da wani yare. Ba za ku iya gaya musu abin da za ku faɗa ko yadda za ku faɗa ba, amma kuna iya sarrafa maganganunsu ta hanyar katse su ko kuma nuna cewa ba za ku ji su ba. A wannan ma'anar, kuna iya ba da sigina ga wani mutum don sa su canza magana.

    Me yasa Bazan Iya Samunsa Yanzu?

    Domin tsoma baki tare da hannu, masana kimiyya suna amfani da na'urar da ake kira electroencephalogram (EEG) wanda zai iya gano siginar lantarki da ke wucewa ta cikin kwakwalwarka. Ana gano waɗannan ta hanyar ƙananan fayafai masu lebur na ƙarfe waɗanda ke manne da kai kuma suna aiki azaman lantarki.

    A halin yanzu, fasahar BCI ba ta da fa'ida sosai, da farko saboda rikitarwar kwakwalwa. Har sai fasaha na iya haɗawa da siginar lantarki na kwakwalwa ba tare da matsala ba, bayanan da ake harbawa daga neuron zuwa neuron ba za a sarrafa su daidai ba. Neurons da ke kusa da juna a cikin kwakwalwa sukan fitar da sigina iri ɗaya, wanda shine abin da fasahar ke aiwatarwa, amma duk wani nau'i mai ban sha'awa ya haifar da wani nau'i mai mahimmanci wanda fasahar BCI ba ta iya tantancewa. Wannan hadaddun yana sa ya yi mana wahala mu ƙirƙiro algorithm kawai don kwatanta tsarin. Duk da haka, ƙila za mu iya kwaikwayi mafi rikitarwa raƙuman raƙuman ruwa a nan gaba ta hanyar nazarin yanayin igiyoyin kwakwalwa,

    Yiwuwar ba ta da iyaka

    Hoton wayarka tana buƙatar sabon akwati kuma ba kwa jin daɗin zubar da wani dala talatin akan sabo a shagon. Idan kuna iya tunanin girman da ake bukata kuma ku fitar da bayanan zuwa a 3D bugawa, Za ku sami sabon shari'ar ku don ɗan ƙaramin farashi kuma da wuya kowane ƙoƙari. Ko kuma akan mafi sauƙi matakin, zaku iya canza tashar ba tare da taɓa zuwa wurin nesa ba. A wannan ma'anar, ana iya tsara BCI don yin mu'amala tare da sarrafa injina maimakon kwakwalwa.

    Bari Na Gwada

    Wasannin allo da wasannin bidiyo sun fara haɗa fasahar EEG don ba ku damar gwada kwakwalwar ku. Tsarin da ke amfani da fasahar EEG ya kewayo daga tsarin sauƙi, kamar su Star Wars Science Force Trainer, zuwa nagartattun tsarin, kamar su EPOC mai motsi

    A cikin Star Wars Science Force Trainer, mai amfani yana mai da hankali kan motsa ƙwallon a hankali, wanda ƙarfafawar Yoda ya motsa shi. The Neural Impulse Actuator, na'ura ta wasan kwaikwayo da Windows ke tallata, wanda za'a iya tsara shi don danna-hagu kuma in ba haka ba sarrafa wasan ta hanyar tashin hankali a cikin kai, ya ɗan ɗan bambanta.

    Ci gaban Likita

    Kodayake wannan fasaha na iya zama kamar gimmick mai arha, yuwuwar ba su da iyaka. Misali, gurgu zai iya sarrafa gaɓoɓin prosthetic gaba ɗaya ta hanyar tunani. Rasa hannu ko ƙafa ba dole ba ne ya zama iyakancewa ko rashin jin daɗi tun lokacin da za a iya maye gurbin appendage da ingantaccen tsarin tare da hanyoyin aiki iri ɗaya.

    An riga an ƙirƙira waɗannan nau'ikan na'urori masu ban sha'awa kuma an gwada su a cikin dakunan gwaje-gwaje ta marasa lafiya waɗanda suka rasa ikon sarrafa jikinsu. Jan Scheuermann na ɗaya daga cikin mutane 20 da suka halarci gwajin wannan fasaha. Scheuermann ya zama gurgu na tsawon shekaru 14 yanzu ta wata cuta da ba kasafai ake kira spinocerebellar degeneration ba. Wannan cuta da gaske tana kulle Jan a jikinta. Ƙwaƙwalwarta na iya aika umarni zuwa gaɓoɓinta, amma sadarwa ta daina wucewa. Ba za ta iya motsa gabobinta ba sakamakon wannan cuta.

    Lokacin da Jan ta ji labarin wani binciken bincike da zai iya ba ta damar sake samun ikon sarrafa kayan aikinta, nan da nan ta amince. Da ta gano cewa za ta iya motsa hannun mutum-mutumi da tunaninta lokacin da aka saka ta a ciki, ta ce, “Na fara motsa wani abu a muhallina a karon farko cikin shekaru. Ya kasance mai jan hankali da ban sha'awa. Masu binciken ba su iya goge murmushin daga fuskokinsu na tsawon makonni su ma."

    A cikin shekaru uku da suka gabata na horo tare da na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa, wanda ta kira Hector, Jan ta fara nuna ingantaccen iko akan hannu. Ta cim ma burinta na kashin kanta na samun damar ciyar da kanta cakulan mashaya kuma ta cika wasu ayyuka da dama da ƙungiyar bincike a Jami'ar Pittsburgh ta gabatar.

    Bayan lokaci, Jan ya fara rasa iko akan hannu. Kwakwalwa yanayi ne mai tsananin gaba ga na'urorin lantarki waɗanda dole ne a dasa su ta hanyar tiyata. A sakamakon haka, tabo na iya ginawa a kusa da shuka, yana hana a karanta neurons. Jan ta ji takaicin cewa ba za ta taɓa samun damar yin kyau fiye da yadda take ba, amma “ta karɓi [wannan gaskiyar] ba tare da fushi ko haushi ba. Wannan wata alama ce da ke nuna cewa fasahar ba za ta kasance a shirye don amfani da ita ba na dogon lokaci.

    Maimaitawa

    Domin fasahar ta zama mai daraja, amfanin dole ne ya wuce hadarin. Ko da yake marasa lafiya na iya yin ayyuka na asali tare da gaɓoɓin prosthetic kamar goge haƙora, hannu baya bayar da isassun motsi iri-iri don dacewa da kuɗi da zafin jiki na tiyatar ƙwaƙwalwa don amfani.

    Idan ikon majiyyaci na motsa gaɓoɓin ya tabarbare a kan lokaci, lokacin da ake ɗauka don ƙware gaɓar na'urar ƙila bai cancanci ƙoƙarin ba. Da zarar wannan fasaha ta ci gaba, za ta iya yin amfani sosai, amma a yanzu, ba ta da amfani ga duniyar gaske.

    Fiye da Ji

    Tun da waɗannan na'urori suna aiki ta hanyar karɓar sigina da aka aika daga kwakwalwa, tsarin siginar kuma za'a iya juyawa. Jijiya, lokacin da aka tunzura ta ta hanyar taɓawa, suna aika motsin lantarki zuwa kwakwalwa don sanar da kai cewa ana taɓa ka. Zai yiwu ƙwaƙƙwaran lantarki a cikin jijiyoyi su aika da sigina a kishiyar ta gaba zuwa ga kwakwalwa. Ka yi tunanin rasa kafa da samun sabon wanda har yanzu yana ba ka damar jin tabawa.