Abincin da aka noma a duniyar Mars ba shi da lafiya a ci

Abincin da aka noma a duniyar Mars ba shi da lafiya a ci
KYAUTA HOTO: Tafukan Mars Rover sun haye ƙasa jajayen duniya.

Abincin da aka noma a duniyar Mars ba shi da lafiya a ci

    • Author Name
      Aline-Mwezi Niyonsenga
    • Marubucin Twitter Handle
      @aniyonsenga

    Cikakkun labari (Yi amfani da maɓallin 'Manna Daga Kalma' KAWAI don kwafa da liƙa rubutu amintacce daga Word doc)

    A cikin 2026, kamfanin Mars One na Dutch yana shirin aika zaɓi na 'yan takara a kan tafiya ta hanya ɗaya zuwa Mars. Manufar: kafa mulkin mallaka na ɗan adam na dindindin.

    Domin hakan ya faru, duk da haka, za su buƙaci kafa tushen abinci na dindindin. Shi ya sa suka goyi bayan babban masanin ilimin halittu Wieger Wamelink da tawagarsa a Alterra Wageningen UR don gudanar da bincike kan irin amfanin gona da za su yi nasarar girma a cikin ƙasa ta duniya, kuma bayan haka, ko za su iya cin abinci.

    A ranar 23 ga Yuni, 2016, masana kimiyya na Holland sun buga sakamakon da ke nuna cewa 4 daga cikin amfanin gona 10 da suka shuka a cikin ƙasan Mars na wucin gadi na NASA ba su da matakan haɗari na ƙarfe masu nauyi. Abubuwan amfanin gona zuwa yanzu da aka tabbatar sun yi nasara sune radishes, Peas, hatsin rai, da tumatir. Ana jiran ƙarin gwaje-gwaje akan ragowar tsire-tsire, gami da dankali, leek, alayyafo, roka na lambu da cress, quinoa, da chives.

    Wasu dalilai na nasarar amfanin gona

    Nasarar waɗannan gwaje-gwajen, duk da haka, ya dogara ne akan ko ƙarfe mai nauyi a cikin ƙasa zai sa tsire-tsire masu guba ko a'a. Gwaje-gwajen sun yi aiki a kan cewa yanayi yana nan, ko dai a cikin gidaje ko dakunan da ke ƙarƙashin ƙasa, don kare tsire-tsire daga maƙiyin yanayi na Mars.

    Ba wai kawai ba, an kuma ɗauka cewa za a sami ruwa, ko dai daga ƙasa ko kuma haƙa a duniyar Mars. Za a iya yanke lokutan jigilar kaya zuwa kwanaki 39 tare da rokoki na plasma (duba baya labarin), amma bai sa gina mallaka a duniyar Mars ya zama ƙasa da haɗari ba.

    Duk da haka, idan tsire-tsire suka girma, za su haifar da yanayin yanayi iri-iri, suna ɗaukar carbon dioxide da kuma fitar da iskar oxygen a cikin gine-gine na musamman. Tare da NASA kuma tana shirin ƙaddamar da nata balaguron kusa da 2030 (duba baya labarin), Mulkin ɗan adam a duniyar Mars zai iya zama gaskiya.