Alkama akan alkama: Girman alkama mafi kyau a cikin gonaki a tsaye

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Alkama akan alkama: Girman alkama mafi kyau a cikin gonaki a tsaye

Alkama akan alkama: Girman alkama mafi kyau a cikin gonaki a tsaye

Babban taken rubutu
Alkama da ake noma a gida ba zai yi amfani da ƙasa da ƙasa fiye da alkama da ake nomawa ba, ya kasance mai zaman kansa ba tare da yanayi ba, kuma ya ware kwari da cututtuka.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Janairu 14, 2022

    Takaitacciyar fahimta

    Noma a tsaye, sabon tsarin noma, yana shirye don canza yadda muke noman alkama, yana ba da mafita ga karuwar bukatar abinci da kalubalen da ke tattare da sauyin yanayi. Wannan hanya, wacce za ta iya ƙara yawan amfanin ƙasa kuma tana ba da fa'idodi kamar ƙarancin amfani da ƙasa, sarrafa yanayin girma, da sake amfani da ruwa, na iya haifar da ingantaccen tsarin noma mai ɗorewa. Yayin da wannan sauyi ke faruwa, ba wai kawai zai shafi manoma ba, waɗanda za su buƙaci samun sabbin ƙwarewa, har ma da muhallin birane, inda noman tsaye zai iya samar da ayyukan yi, inganta samar da abinci, da haɓaka ci gaban fasaha.

    Halin noma a tsaye

    Gonakin gargajiya bazai zama mafi kyawun yanayin noman alkama ba. Sabbin sabbin fasahohin kimiyya da fasaha na aikin gona suna ba da damar sabbin fasahohin haɓaka waɗanda ke yin amfani da sawun ƙasar noma sosai. Yayin da yawan al'ummar duniya ke ci gaba da karuwa kuma sauyin yanayi ke rage filayen noma, karuwar yawan amfanin gona na kara zama babban kalubale ga aikin noma a karni na 21. 

    Wannan ƙalubalen gaskiya ne musamman ga amfanin gona na alkama da hatsi, waɗanda ke ba da kashi ɗaya cikin biyar na adadin kuzari da furotin don abincin ɗan adam a duniya kuma sune mahimman abinci ga noman dabbobi. Abin farin ciki, saurin bunƙasa ayyukan noman alkama a tsaye na iya yin tasiri sosai kan amfanin gona na gaba.

    Dangane da kiyasin mabambanta, noma a tsaye zai iya ƙara yawan amfanin gona mai hekta tsakanin sau 220 zuwa 600. Haka kuma, gina a tsaye wurare na iya gane kewayon tanadi da kuma abũbuwan amfãni, ciki har da yin amfani da ƙasa da ƙasa fiye da gona-girma alkama, kula da girma yanayi, da sake amfani da mafi yawan ruwa, da ware kwari da cututtuka, da kuma babu na gina jiki asarar zuwa ga. muhalli.

    Tasiri mai rudani 

    Yayin da farashin makamashi ke raguwa, mai yiyuwa ne saboda karuwar amfani da hanyoyin da za a iya sabunta su ko kuma na'urorin da za a iya gyarawa, manoman alkama na iya samun aikin noma a tsaye a matsayin zabi mai kyau. Wannan sauye-sauye na iya haifar da ingantaccen amfani da ƙasa, da baiwa manoma damar haɓaka ayyukan noma. Misali, ƙasar da aka ceto daga noman alkama na gargajiya za a iya mayar da ita don sauran ayyukan noma, kamar kiwo.

    Canji zuwa noma a tsaye kuma yana nuna canji a cikin fasahar da ake buƙata don noma. Manoma za su buƙaci samun sabbin ilimi da ƙwarewa don sarrafa waɗannan gonaki na tsaye yadda ya kamata, wanda zai haifar da haɓaka shirye-shiryen ilimi da horarwa waɗanda suka dace da wannan sabon nau'in noma. Har ila yau, sauyin na iya haɓaka haɓaka ayyukan yi a fannin aikin gona, musamman a  sarrafa aikin noma da kulawa.

    Bugu da ƙari kuma, yuwuwar aiwatar da noma a tsaye a cikin birane na iya yin tasiri sosai ga biranen da mazaunansu. Noman tsaye a cikin birni na iya haifar da ƙirƙirar sabbin ayyuka a cikin iyakokin birni, yana ba da gudummawa ga tattalin arzikin cikin gida. Hakanan zai iya haɓaka amincin abinci ta hanyar rage dogaro ga sarƙoƙi mai nisa. Ga gwamnatoci, wannan na iya nufin sauya manufofin manufofin tallafawa ayyukan noma na birane, yayin da ga kamfanoni, zai iya buɗe sabbin hanyoyin saka hannun jari da haɓaka fasahohin noman birane.

    Tasirin noma a tsaye

    Faɗin tasirin noman a tsaye na iya haɗawa da:

    • Tsayayyen, daidaiton adadin noman shuka wanda ke da kariya daga rushewar al'amuran yanayi da canje-canje kuma ba tare da maganin kashe kwari da ciyawa ba. (Wannan zai taimaka wajen kare wadatar abinci a ƙasar.)
    • Tsire-tsire masu ban mamaki ko waɗanda ba na asali ba a cikin ƙasashen da ba za su goyi bayan haɓakarsu ba.
    • Sake sake gina gine-ginen birane da ba a yi amfani da su ba zuwa gonakin gida, ta yadda za a rage gurbacewar muhalli ta hanyar rage farashin sufuri daga gona zuwa na ƙarshe na mabukaci.
    • Kwayoyin halitta masu aiki don aikace-aikacen likita na nan gaba da na gaba.
    • Canjin yanayin yawan jama'a, tare da ƙarin mutane da ke zaɓar zama a cikin birane saboda samun sabbin kayan amfanin gona da ake nomawa a cikin gida.
    • Sabbin fasahohi don ingantaccen amfani da makamashi da sarrafa yanayi a cikin gonaki a tsaye, wanda ke haifar da haɓaka a fannin fasahar noma.
    • Ƙarin buƙatu ga ƙwararrun ma'aikata waɗanda za su iya aiki da kula da tsarin noma a tsaye.
    • Rage matsalolin albarkatun kasa ta hanyar amfani da ruwa da ƙasa kaɗan idan aka kwatanta da hanyoyin noma na gargajiya, wanda ke haifar da ingantaccen tsarin noma.
    • Sabbin tsare-tsare da ka'idoji don tallafawa wannan nau'in aikin noma wanda ke haifar da canji a manufofin aikin gona.

    Tambayoyin da za a duba

    • Yaushe kuke ganin noman tsaye zai ga karvuwa sosai a cikin masana'antar noma?
    • A madadin, kuna ganin amfanin noman tsaye ya yi yawa?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: