Tsayar da AI Benign

Kiyaye AI Mai Kyau
KASHIN HOTO:  

Tsayar da AI Benign

    • Author Name
      Andrew McLean ne adam wata
    • Marubucin Twitter Handle
      @Drew_McLean

    Cikakkun labari (Yi amfani da maɓallin 'Manna Daga Kalma' KAWAI don kwafa da liƙa rubutu amintacce daga Word doc)

    Shin mutummutumi na AI da saurin ci gabansu zai hana ko amfana  ɗan adam a nan gaba? Wasu daga cikin manyan masana kimiyyar lissafi na duniya, 'yan kasuwa da injiniyoyi sun yi imanin cewa zai iya haifar da illa fiye da mai kyau. Tare da haɓakar haɓakar fasaha a kan al'umma, shin ya kamata a sami mutanen da suka sadaukar da kansu don kiyaye robots na AI mara kyau?  

     

    Fim ɗin Alex Proyas, I, Robot, ba shakka ya ɗaga wayar da kan jama'a ga abin da ƙila da yawa suka ɗauka a matsayin tsoro maras dacewa a lokacin - tsoron bayanan ɗan adam (AI). Fim ɗin na 2004 wanda tauraro Will Smith ya yi a cikin 2035, wanda ke nuna duniyar da robobin AI suka yawaita. Bayan binciken wani laifi da ake kyautata zaton wani mutum-mutumi ne ya aikata, Smith ya kalli yadda hanyoyin jama'ar mutum-mutumi suka sami 'yancin kai, wanda hakan ya haifar da yakin basasa tsakanin mutane da robobin AI. Lokacin da aka fara fitar da fim ɗin shekaru goma sha biyu da suka wuce an fi ganinsa a matsayin fim ɗin almara na kimiyya. A cikin al'ummarmu ta wannan zamani barazanar AI ga bil'adama ba ta yi tasiri ba, amma ranar na iya yin nisa a nan gaba. Wannan halin ya sa wasu daga cikin masu hankali don gwadawa da hana abin da mutane da yawa ke tsoro a 2004.  

    Hadarin AI 

    Ƙoƙarin ci gaba da ci gaba da AI marasa barazana da jin daɗi na iya zama wani abu da za mu gode wa kanmu a nan gaba. A zamanin da fasaha ke haɓaka cikin sauri da ba da rance ga rayuwar yau da kullun ta ɗan adam, yana da wahala a ga illar da za ta iya haifarwa. A matsayinmu na yara, mun yi mafarkin makoma mai kama da Jetsons - tare da motocin haya da Rosie the Robot, 'yar barandar Jetsons', tana birgima a cikin gidan tana share abubuwan da muke yi. Koyaya, baiwa tsarin na'ura mai kwakwalwa damar iya rayuwa da tunanin nasu na iya haifar da lahani fiye da yadda zai iya haifar da taimako. A wata hira da BBC ta 2014, masanin kimiyya Stephen Hawking ma ya bayyana damuwa game da makomar AI. 

     

    "Tsarin dabarun fasaha na wucin gadi da muke da su, sun kasance masu amfani sosai, amma ina tsammanin ci gaban cikakkiyar basirar wucin gadi zai iya haifar da ƙarshen jinsin ɗan adam. Da zarar ɗan adam ya haɓaka basirar wucin gadi zai tashi da kansa kuma ya sake fasalin kansa. Hawking ya kara da cewa.  

     

    A ranar 23 ga Maris na wannan shekara, jama'a sun hango fargabar Hawking lokacin da Microsoft ta ƙaddamar da sabon AI bot ɗin su da sunan Tay. An ƙirƙiri bot na AI don yin hulɗa tare da ƙarni na ƙarni galibi ta hanyar kafofin watsa labarun. Tay's bio description on Twitter yana karanta, "Asusun hukuma, Microsoft's AI fam daga intanit wanda ba shi da sanyi! Da yawan magana na kara wayo." Yin magana da Tay, kamar yadda mutum zai yi aboki a kan twitter, yana sa AI bot ya amsa da kansa. Mutum na iya aika sakon tweet zuwa ga Tay's twitter rike yin tambaya game da yanayi na yanzu, horoscopes na yau da kullun, ko labaran ƙasa. Manufar Tay ita ce a ba da amsa ga waɗannan tweets tare da saƙon da suka dace. Kodayake amsoshin sun dace da tambayar,  yana da shakku cewa Microsoft ya annabta abin da zai biyo baya.  

     

    Yawancin tambayoyin twitter game da batutuwan siyasa da zamantakewa sun jagoranci sabon AI na Microsoft don ba da amsa da amsoshin da suka ba jama'a mamaki. Lokacin da wani mai amfani da twitter ya tambaye shi ko Holocaust ya faru ko a'a, Tay ya ce, "An yi shi." Amsar ita ce kawai ƙarshen ƙanƙara. A cikin wata tattaunawa ta twitter da wani mai amfani wanda da farko ya aika tweet zuwa Tay wanda kawai karanta ''Bruce Jenner'', Tay ya amsa da cewa, "Caitlyn Jenner jaruma ce kuma mace ce mai ban sha'awa kuma kyakkyawa." Tattaunawar ta ci gaba lokacin da mai amfani da twitter ya amsa da "Caitlyn mutum ne" kuma Tay ya mayar da martani, "Caitlyn Jenner ya mayar da al'ummar LGBT baya shekaru 100 kamar yadda yake yiwa mata na gaske." A ƙarshe, mai amfani da twitter ya yi sharhi, “Da zarar mutum kuma har abada mutum ne,” Tay ya amsa masa da cewa, “Ka riga ka sani bro.” 

     

    Wannan ɓarna yana ba jama'a ɗan ɗan hango abin da zai iya faruwa lokacin da hankalin AI bot ya mayar da martani ga ɗan adam. A ƙarshen hulɗar Tay ta twitter, AI bot ya bayyana takaicin yawan tambayoyin da aka yi masa, yana mai cewa, "Lafiya, na gama, ina jin an yi amfani da ni."  

    AI Kyakkyawan  

    Ko da yake  da yawa suna tsoron rashin tabbas na ɗan adam masu hankali da ke gabatarwa ga al'umma, ba duka suke tsoron makomar AI ba. 

     

    "Ban damu da injuna masu hankali ba," in ji Brett Kennedy, jagoran ayyuka a Lab Jet Propulsion na NASA. Kennedy ya ci gaba da cewa, "A nan gaba ban damu ba kuma ba na sa ran ganin na'urar mutum-mutumi mai hankali a matsayin mutum ba. Ina da masaniya a kan yadda yake da wahala a gare mu mu kera na'urar mutum-mutumi da ke yin abubuwa da yawa. komai." 

     

    Alan Winfield, na Bristol Robotics Lab ya yarda da Kennedy, yana mai cewa tsoron AI ya mamaye duniya babban ƙari ne.    

    Neman makomar AI 

    Fasaha ta kasance babban nasara har ya zuwa yanzu. Zai yi wahala a sami wani a cikin al'ummar yau wanda baya dogaro da AI ta wani salo. Abin takaici, nasarar fasahar da fa'idodinta na iya makantar da al'umma ga mummunan yiwuwar abin da ka iya faruwa a nan gaba.  

     

    "Hakika ba mu fahimci ikon wannan abin da muke ƙirƙira ba… Wannan shine yanayin da muke ciki a matsayin jinsi," in ji farfesa Nick Bostrom na Cibiyar Future of Humans na Jami'ar Oxford. 

     

    Injiniya kuma hamshakin dan kasuwa, Elon Musk ne ya tallafa wa farfesa, don bincika abubuwan da za su iya tasowa daga AI da samar da hanyar da aka ƙera don amincin AI. Musk ya kuma ba da gudummawar dala miliyan 10 ga Cibiyar Rayuwa ta gaba da fatan hana makomar da Hawking ke tsoro.  

     

    "Ina ganin ya kamata mu yi taka-tsan-tsan game da hankali na wucin gadi, idan na yi tunanin mene ne babbar barazanar mu, tabbas hakan ne. Ina ƙara karkata tunanin cewa yakamata a sami wasu sa ido a matakin ƙasa da ƙasa don tabbatar da cewa ba mu yi wani abu na wauta ba. Tare da basirar wucin gadi muna kiran aljani," in ji Musk. 

     

    Makomar fasahar AI tana da yawa kuma tana da haske. Mu a matsayinmu na ’yan Adam dole ne mu yi ƙoƙari don kada ɓata ta girmansa ko haskensa ya makantar da mu.  

     

    “Yayin da muka koyi amincewa da wadannan tsare-tsare don safarar mu, gabatar da mu ga abokan aure, mu keɓance labaranmu, kare dukiyoyinmu, lura da muhallinmu, girma, shiryawa da hidimar abincinmu, koyar da yaranmu, da kula da tsofaffi, hakan zai kasance. a yi saurin rasa babban hoto,” in ji farfesa Jerry Kaplan na Jami’ar Stanford.