Menene ciwon daji immunotherapy?

Menene ciwon daji immunotherapy?
KASHIN HOTO:  

Menene ciwon daji immunotherapy?

    • Author Name
      Corey Samuel
    • Marubucin Twitter Handle
      @CoreyCorals

    Cikakkun labari (Yi amfani da maɓallin 'Manna Daga Kalma' KAWAI don kwafa da liƙa rubutu amintacce daga Word doc)

    Immunotherapy shine lokacin da ake amfani da sassan garkuwar jikin mara lafiya don magance cututtuka da kamuwa da cuta, a wannan yanayin ciwon daji. Ana yin hakan ne ta hanyar ƙarfafa tsarin rigakafi don yin aiki tuƙuru, ko ba da kayan aikin rigakafi don yaƙar cutar ko kamuwa da cuta.

    Likita William Coley ya gano cewa kamuwa da cutar bayan tiyata kamar yana taimakawa wasu masu cutar kansa. Daga baya ya yi yunkurin yi wa masu fama da cutar kansa magani ta hanyar harba su da kwayoyin cuta. Wannan shine tushen tsarin rigakafi na zamani, kodayake yanzu ba mu cutar da marasa lafiya ba; muna kunna tsarin garkuwar jikinsu ta hanyar amfani da hanyoyi daban-daban ko kuma mu ba da kayan aikin rigakafin su don yin yaƙi da su.

    Wasu nau'ikan immunotherapy na ciwon daji suna haɓaka tsarin rigakafi gaba ɗaya, yayin da wasu ke amfani da tsarin rigakafi don kai hari ga ƙwayoyin kansa kai tsaye. Masu bincike sun yi nasarar gano hanyar da tsarin garkuwar jikin mutum zai iya gane kwayoyin cutar daji a cikin jiki da kuma karfafa martaninsa.

    Akwai nau'ikan rigakafi guda uku na ciwon daji: ƙwayoyin rigakafi na monoclonal, rigakafin cutar kansa, da na rigakafi marasa takamaiman. Dabarar tare da ciwon daji immunotherapy shine gano abin da antigens ke kan kwayar cutar kansa, ko kuma wace antigens ke da hannu tare da ciwon daji ko tsarin rigakafi.

    Nau'in Immunotherapy da Aikace-aikacen Ciwon daji

    Monoclonal antibodies na mutum ne ko kuma injiniyanci daga fararen jini na majiyyaci, kuma ana amfani da su don yin niyya ga tsarin rigakafi ko takamaiman ƙwayoyin rigakafi akan ƙwayoyin kansa.

    Mataki na farko na samar da ƙwayoyin rigakafi na monoclonal shine a gano ainihin antigen da za a yi niyya. Wannan yana da wahala tare da ciwon daji tun da akwai antigens da yawa a ciki. Wasu cututtukan daji sun fi jurewa ga ƙwayoyin rigakafi na monoclonal sannan wasu amma, yayin da ƙarin antigens ke da alaƙa da wasu nau'ikan cututtukan daji, ƙwayoyin rigakafi na monoclonal sun zama mafi inganci.

    Akwai nau'ikan rigakafi guda biyu na monoclonal; na farko shi ne conjugated monoclonal antibodies. Waɗannan suna da barbashi na rediyoaktif ko magungunan chemotherapy a haɗe da maganin rigakafi. Antibody yana nema kuma yana haɗawa da kwayar cutar kansa inda za'a iya gudanar da maganin ko barbashi kai tsaye. Wannan maganin ba shi da cutarwa sannan mafi yawan hanyoyin gargajiya na chemo ko maganin rediyoaktif.

    Nau'i na biyu kuma tsirara ce ta monoclonal antibodies kuma, kamar yadda sunan ya nuna, waɗannan ba su da wani magani na chemotherapy ko kayan aikin rediyo da aka haɗe da su. Wannan nau'in rigakafin yana aiki da kansa, kodayake har yanzu suna haɗawa da antigens akan ƙwayoyin cutar kansa da sauran ƙwayoyin da ba su da cutar kansa ko kuma sunadaran da ke shawagi kyauta.

    Wasu suna haɓaka amsawar rigakafi ta hanyar aiki azaman alama ga ƙwayoyin T lokacin da aka haɗa su da ƙwayoyin kansa. Wasu kuma suna haɓaka tsarin rigakafi gaba ɗaya ta hanyar kai hari ga wuraren binciken tsarin rigakafi. Misalin tsirara tsirara monoclonal antibodies (NmAbs) shine maganin "Alemtuzumab" wanda Campath yayi. Ana amfani da Alemtuzumab ga marasa lafiya tare da cutar sankarar lymphocytic na kullum (CLL). Kwayoyin rigakafin suna kai hari ga antigen CD52 akan lymphocytes, gami da ƙwayoyin cutar sankarar bargo, kuma suna jan hankalin ƙwayoyin rigakafi na marasa lafiya don lalata ƙwayoyin kansa.

    Alurar rigakafin ciwon daji, wani nau'i na rigakafin monoclonal, yana kaiwa ga martanin rigakafi ga ƙwayoyin cuta da cututtukan da ke haifar da cutar kansa. Yin amfani da ka'idoji guda ɗaya na maganin alurar riga kafi, babban abin da ake mayar da hankali ga rigakafin ciwon daji shine yin aiki a matsayin ma'auni na rigakafi fiye da ma'auni na warkewa. Maganin ciwon daji ba ya kai hari ga kwayoyin cutar kansa kai tsaye.

    Alurar rigakafin ciwon daji suna aiki iri ɗaya da na yau da kullun ta hanyar da suke ƙarfafa tsarin rigakafi, duk da haka tare da maganin ciwon daji tsarin rigakafi yana nufin kai hari ga ƙwayoyin kansa waɗanda ƙwayoyin cuta ke ƙirƙira maimakon cutar kanta.

    An san cewa wasu nau'ikan kwayar cutar papilloma na mutum (HPV) suna da alaƙa da mahaifa, dubura, makogwaro, da wasu cututtukan daji. Bugu da ƙari, mutanen da ke da ciwon hanta na kullum (HBV) suna da haɗarin kamuwa da ciwon hanta.

    Wani lokaci, don ƙirƙirar maganin ciwon daji don HPV, alal misali, majinyacin da ya kamu da kwayar cutar papilloma na ɗan adam za a cire samfurin fararen jininsu. Wadannan sel za a fallasa su ga takamaiman abubuwa waɗanda, lokacin da aka dawo da su zuwa tsarin rigakafi na mai haƙuri, zai haifar da haɓakar rigakafi. Alurar rigakafin da aka kirkira ta wannan hanya za ta kasance ta musamman ga mutumin da aka dauko farin jini daga gareshi. Wannan shi ne saboda fararen ƙwayoyin jini za su kasance masu lamba tare da DNA na mutum wanda zai ba da damar allurar ta shiga cikin tsarin rigakafi.

    Immunotherapy wanda ba takamaiman kansa ba ba ya nufin ƙwayoyin kansa kai tsaye amma yana ƙarfafa tsarin rigakafi gaba ɗaya. Wannan nau'in immunotherapy gabaɗaya ana yin shi ta hanyar cytokines da magungunan da ke kaiwa wuraren binciken tsarin rigakafi.

    Tsarin garkuwar jiki yana amfani da wuraren bincike don kiyaye kansa daga kai hari na al'ada ko na kansa a cikin jiki. Yana amfani da kwayoyin halitta ko ƙwayoyin rigakafi waɗanda aka kunna ko ba su aiki don fara amsawar rigakafi. Kwayoyin cutar daji ba za su iya lura da tsarin garkuwar jiki ba saboda suna iya samun wasu antigens waɗanda ke yin kwaikwayi na ƙwayoyin jikin mutum don kada garkuwar jiki ta far musu.

    Cytokines sune sinadarai waɗanda wasu ƙwayoyin tsarin rigakafi zasu iya ƙirƙirar. Suna sarrafa girma da ayyukan sauran ƙwayoyin rigakafi. Akwai nau'ikan cytokines guda biyu: interleukins da interferon's.

    Interleukins suna aiki azaman siginar sinadarai tsakanin farin jini. Interleukin-2 (IL-2) yana taimakawa ƙwayoyin rigakafi su girma da rarrabuwa cikin sauri, ta hanyar ƙara ƙari ko ƙarfafa ƙwayoyin IL-2 yana iya haɓaka amsawar rigakafi da ƙimar nasara akan wasu cututtukan daji.

    Interferon yana taimakawa jiki don tsayayya da ƙwayoyin cuta, cututtuka, da ciwon daji. Suna yin hakan ta hanyar haɓaka ƙarfin wasu ƙwayoyin rigakafi don kai hari kan ƙwayoyin cutar kansa kuma suna iya rage haɓakar ƙwayoyin cutar kansa. An yarda da yin amfani da interferon don ciwon daji kamar ciwon sankarar jini mai gashi, cutar sankarar bargo ta myologenous (CML), nau'in lymphoma, ciwon koda, da melanoma.

    Menene sabo a cikin Binciken Immunotherapy Cancer?

    Immunotherapy kanta ba sabon filin ba ne, har ma da aikace-aikacen sa don maganin ciwon daji. Amma yayin da ake ƙarin bincike kan abin da ke haifar da ciwon daji da kuma yadda za a gano shi da kyau, za mu iya samar da kariya daga cutar da kuma yaki da cutar.

    Kamfanonin harhada magunguna da yawa suna zuwa da magunguna don magance cutar kansa. Ko da yake ba a yi magana da yawa game da magungunan ba yayin da ake shirin tsarawa (saboda dalilai na tsaro), akwai gwaje-gwajen asibiti na magungunan da ke tabbatar da tasiri wajen magance ciwon daji. Ɗaya daga cikin irin waɗannan magungunan shine CAR T-cell (Chimeric Antigen Receptor) far, maganin rigakafi na monoclonal da ake amfani da shi don magance cutar sankarar bargo mai tsanani.

    Wannan maganin yana amfani da ƙwayoyin t-cells waɗanda aka tattara daga jinin majiyyaci da injiniyoyinsu ta hanyar halitta don samar da masu karɓa na musamman a saman, masu karɓar antigen na chimeric. Ana yiwa majiyyaci allurar da gyare-gyaren sel fararen jini, wanda daga nan ne ake nema da kashe kwayoyin cutar kansa tare da takamaiman antigen.

    Dokta SA Rosenberg ya gaya wa Nature Reviews Clinical Oncology cewa CAR T-cell far na iya "zama daidaitaccen jiyya ga wasu cututtuka na B-cell". Asibitin Yara na Philadelphia ya gudanar da gwaji don cutar sankarar bargo da lymphoma ta amfani da CAR T-cell far. Dukkanin alamun ciwon daji sun bace daga 27 cikin 30 marasa lafiya, 19 daga cikin 27 sun kasance a cikin gafara, mutane 15 ba sa samun magani, kuma 4 daga cikin mutanen suna ci gaba da karɓar wasu nau'ikan magani.

    Wannan yana nuna kyakkyawan magani mai nasara, kuma tare da irin wannan babban adadin gafara za ku iya sa ido don ganin ƙarin jiyya na T-cell na CAR (da sauran irinta) a nan gaba. CAR T-cell far yana da "mafi ƙarfi fiye da duk abin da za mu iya cimma [tare da wasu nau'o'in rigakafi da ake la'akari da su]" in ji Dokta Crystal Mackall daga Cibiyar Ciwon daji ta Kasa (NCI).

    Dokta Lee daga NCI ya ce "binciken da aka yi ya nuna cewa maganin CAR T-cell shine gada mai amfani ga dashen kasusuwan kasusuwa ga marasa lafiya da ba su da amsa ga chemotherapy". Tare da alamun maganin rigakafi na monoclonal ba su da ƙarfi fiye da chemotherapy, yana neman ya zama mafi dacewa kuma mara lahani nau'in jiyya.

    Ciwon daji na huhu yana da ƙarancin rayuwa na kusan 15% sama da shekaru 5 idan aka kwatanta da kansar nono na 89%. Nivolumab wani magani ne da ake amfani da shi don maganin ciwon daji na huhu mara ƙanƙanta da kuma melanoma. An gwada shi akan rukuni na 129 da ciwon huhu.

    Mahalarta suna ba da allurai na 1, 3, ko 10mg/kg na nauyin jiki na Nivolumab har zuwa watanni 96. Bayan shekaru 2 na jiyya, yawan rayuwa ya kasance 25%, haɓaka mai kyau ga ciwon daji mai mutuwa kamar ciwon huhu. An kuma gwada Nivolumab ga masu fama da cutar sankarau, kuma gwaje-gwaje sun nuna karuwar rayuwa daga 0% sama da shekaru uku ba tare da magani ba zuwa kashi 40% tare da amfani da Nivolumab.

    Magungunan yana toshe mai karɓar antigen PD-1 akan fararen jini don haka ƙwayoyin kansa ba sa hulɗa da shi; wannan yana sa tsarin rigakafi ya fi sauƙi don gano ciwon daji da zubar da shi daidai. Yayin gwaje-gwajen an gano cewa mutanen da ke da maganin rigakafin PD-L1 sun amsa wa waɗanda ba tare da su ba, kodayake ba a san dalilin da ya sa ba.

    Akwai kuma immunotherapy DNA, wanda ke amfani da plasmids na sel wanda ya kamu da cutar don ƙirƙirar rigakafi. Lokacin da aka yi allurar rigakafin a cikin majiyyaci yana canza DNA na wasu sel don aiwatar da takamaiman aiki.