Dokokin yaƙi da ɓarna: Gwamnatoci sun ƙara tsaurara matakan murkushe bayanan karya

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Dokokin yaƙi da ɓarna: Gwamnatoci sun ƙara tsaurara matakan murkushe bayanan karya

Dokokin yaƙi da ɓarna: Gwamnatoci sun ƙara tsaurara matakan murkushe bayanan karya

Babban taken rubutu
Abubuwan da ke yaudara suna yaduwa kuma suna ci gaba a duk duniya; gwamnatoci suna samar da doka don yin la'akari da tushen bayanan da ba daidai ba.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Disamba 13, 2022

    Takaitacciyar fahimta

    Kamar yadda labaran karya ke kawo barna a zabuka, da tayar da hankali, da kuma inganta shawarwarin kiwon lafiya na karya gwamnatoci suna binciken hanyoyi daban-daban don ragewa da dakatar da yada labaran karya. Koyaya, doka da sakamako dole ne su kewaya layin bakin ciki tsakanin ƙa'idodi da ƙima. Abubuwan da ke faruwa na dogon lokaci na dokokin hana ɓarna na iya haɗawa da manufofin duniya masu rarraba da ƙarin tara tara da ƙararraki akan Big Tech.

    mahallin dokokin hana ɓarna bayanai

    Gwamnatoci a duk duniya suna ƙara yin amfani da dokokin yaƙi da yada labaran karya. A cikin 2018, Malaysia ta zama ɗaya daga cikin ƙasashe na farko da suka zartar da dokar da ke hukunta masu amfani da shafukan sada zumunta ko ma'aikatan buga dijital da yada labaran karya. Hukunce-hukuncen sun hada da tarar dalar Amurka 123,000 da kuma hukuncin daurin shekaru shida.

    A cikin 2021, gwamnatin Ostiraliya ta ayyana shirye-shiryenta na kafa ƙa'idodi waɗanda za su ba wa masu sa ido kan kafofin watsa labarai, Hukumar Sadarwar Sadarwa da Watsa Labarai ta Australiya (ACMA), ƙara ikon sarrafawa kan kamfanonin Big Tech waɗanda ba su cika ka'idodin Ayyukan Sa-kai na Watsawa ba. Waɗannan manufofin sun samo asali ne daga rahoton ACMA, wanda ya gano cewa kashi 82 na Australiya sun cinye abun ciki na yaudara game da COVID-19 a cikin watanni 18 da suka gabata.

    Irin wannan dokar ta nuna yadda gwamnatoci ke kara zage damtse wajen ganin cewa dillalan labarai na karya su yi la’akari da mummunan sakamakon ayyukansu. Duk da haka, yayin da mafi yawansu sun yarda cewa ana buƙatar tsauraran dokoki don shawo kan yaduwar labaran karya, wasu masu sukar suna cewa waɗannan dokokin na iya zama wani tsani na tantancewa. Wasu kasashe kamar Amurka da Philippines na ganin hana labaran karya a shafukan sada zumunta ya saba wa 'yancin fadin albarkacin baki kuma ya saba wa kundin tsarin mulki. Duk da haka, ana sa ran cewa za a iya samun ƙarin rarrabuwar kawuna a nan gaba yayin da 'yan siyasa ke neman sake zaɓen da gwamnatoci ke fafutukar tabbatar da gaskiya.

    Tasiri mai rudani

    Yayin da ake buƙatar manufofin hana ɓarna, masu sukar suna mamakin wanda zai iya tattara bayanai kuma ya yanke shawarar menene "gaskiya"? A Malesiya, wasu membobin al'ummar lauyoyi suna jayayya cewa akwai isassun dokoki waɗanda ke rufe hukunce-hukuncen labaran karya tun da farko. Bugu da ƙari, ƙayyadaddun kalmomi da ma'anar labaran karya da yadda wakilai za su tantance su ba su da tabbas. 

    A halin da ake ciki, ƙoƙarin yaƙi da ɓarna a Ostiraliya ya yiwu ne ta hanyar shigar da ƙungiyar Big Tech Lobby ta Ƙididdiga na Sa-kai don Rarraba bayanai a cikin 2021. A cikin wannan Code, Facebook, Google, Twitter, da Microsoft sun yi cikakken bayanin yadda suke shirin hana yaduwar ɓarna. akan dandamalinsu, gami da bayar da rahotannin bayyana gaskiya na shekara-shekara. Koyaya, yawancin kamfanonin Big Tech ba za su iya sarrafa yaduwar abun ciki na karya da bayanan karya game da cutar ba ko yakin Rasha-Ukraine a cikin yanayin yanayin dijital su, har ma da tsarin kai.

    A halin yanzu, a cikin Turai, manyan dandamali na kan layi, dandamali masu tasowa da na musamman, 'yan wasa a cikin masana'antar talla, masu binciken gaskiya, da bincike da ƙungiyoyin jama'a sun ba da sabunta ƙa'idar Ayyukan Sa-kai don ɓarna a cikin Yuni 2022, bin jagorar Hukumar Turai Mayu 2021. Masu rattaba hannu kan yarjejeniyar sun amince da ɗaukar mataki kan yaƙin neman zaɓe, gami da: 

    • demonetizing da yada yada labarai, 
    • aiwatar da nuna gaskiya na tallan siyasa, 
    • karfafa masu amfani, da 
    • haɓaka haɗin gwiwa tare da masu binciken gaskiya. 

    Dole ne masu rattaba hannu kan kafa cibiyar tabbatar da gaskiya, wacce za ta bai wa jama’a cikakken fahimtar matakan da suka dauka na aiwatar da alkawurran da suka dauka. An bukaci masu sanya hannu su aiwatar da Dokar a cikin watanni shida.

    Tasirin dokokin hana ɓarna

    Faɗin tasirin dokokin hana ɓarna na iya haɗawa da: 

    • Haɓaka dokokin raba kan duniya game da rashin fahimta da labaran karya. Ƙasashe da yawa na iya yin muhawara mai gudana akan waɗanne dokoki ne ke tantance kan iyaka.
    • Wasu jam'iyyun siyasa da shugabannin ƙasashe suna amfani da waɗannan dokoki na yaƙi da ɓarna don kiyaye iko da tasirinsu.
    • Kungiyoyin kare hakkin jama'a da kungiyoyin fafutuka suna zanga-zangar adawa da dokokin hana yada labarai, suna kallon su a matsayin wadanda ba su dace ba.
    • Ana ladabtar da ƙarin kamfanonin fasaha saboda gazawa wajen aiwatar da ka'idojin aikinsu na yaƙi da ɓarna.
    • Big Tech yana haɓaka hayar ƙwararrun ƙwararru don bincika yuwuwar lafuzzan Lambobin Ayyuka Akan Rarraba bayanai.
    • Ingantattun bincike akan kamfanonin fasaha ta gwamnatoci wanda ke haifar da tsauraran buƙatun aiki da ƙarin farashin aiki.
    • Masu cin kasuwa suna buƙatar ƙarin fayyacewa da lissafi a cikin daidaitawa abun ciki, tasiri manufofin dandamali da amanar mai amfani.
    • Haɗin gwiwar duniya tsakanin masu tsara manufofi don kafa ƙa'idodi na duniya don yaƙi da rashin fahimta, tasiri dangantakar ƙasa da ƙasa da yarjejeniyar kasuwanci.

    Tambayoyin da za a duba

    • Ta yaya dokokin hana ɓarna za su keta 'yancin faɗar albarkacin baki?
    • Wadanne hanyoyi ne gwamnatoci za su iya hana yada labaran karya?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: