Farawa na AI 'vicarious' yana faranta wa manyan kwarin silicon kwarin gwiwa - Amma duk abin alfahari ne?

Farawa na AI 'vicarious' yana faranta wa manyan kwarin silicon kwarin gwiwa - Amma duk abin alfahari ne?
KYAUTA HOTO: Hoto ta hanyar tb-nguyen.blogspot.com

Farawa na AI 'vicarious' yana faranta wa manyan kwarin silicon kwarin gwiwa - Amma duk abin alfahari ne?

    • Author Name
      Loren Maris
    • Marubucin Twitter Handle
      @Quantumrun

    Cikakkun labari (Yi amfani da maɓallin 'Manna Daga Kalma' KAWAI don kwafa da liƙa rubutu amintacce daga Word doc)

    Farawar Intelligence Artificial Intelligence, Vicarious, yana samun kulawa sosai kwanan nan, kuma ba a bayyana cikakken dalilin ba. Manya-manyan Silicon Valley bigwigs sun bude litattafan aljihunsu da kuma fitar da manyan kudade don tallafawa binciken kamfanin. Gidan yanar gizon su ya ba da karin haske game da kwararar kudade na kwanan nan daga manyan mutane kamar shugaban Amazon Jeff Bezos, wanda ya kafa Yahoo Jerry Yang, wanda ya kafa Skype Janus Friis, wanda ya kafa Facebook Mark Zuckerberg da ... Ashton Kutcher. A gaskiya ba a san inda duk wadannan kudaden ke tafiya ba. AI wani yanki ne mai ɓoyewa da kariya na ci gaban fasaha kwanan nan, amma muhawarar jama'a game da isowa da yin amfani da AI da ake tsammani sosai a cikin duniyar gaske ya kasance wani abu sai dai shiru.Vicarious ya kasance wani ɗan doki mai duhu a kan fasahar fasaha.

    Duk da yake an yi ta cece-kuce game da kamfanin, musamman tun da kwamfutocinsu suka fashe "CAPTCHA" a faɗuwar da ta gabata, sun yi nasarar zama ɗan wasa mai ban mamaki da ban mamaki. Misali, ba sa ba da adireshinsu don tsoron leƙen asirin kamfanoni, har ma da ziyartar gidan yanar gizon su zai sa ku ruɗe game da ainihin abin da suke yi. Duk wannan wasa mai wuyar samu har yanzu ya sami masu saka hannun jari a layi. Babban aikin Vicarious shine gina hanyar sadarwa ta jijiyoyi da zata iya yin kwafin sashin kwakwalwar dan adam wanda ke sarrafa hangen nesa, motsin jiki da harshe.

    Wanda ya kafa kamfanin Scott Phoenix ya ce kamfanin na kokarin “gina kwamfuta mai tunani kamar mutum, sai dai ba sai ta ci ko barci ba.” Vicarious' mayar da hankali ya zuwa yanzu ya kasance a kan gane abu na gani: na farko tare da hotuna, sannan tare da bidiyo, sannan tare da sauran bangarorin hankali da ilmantarwa. Co-kafa Dileep George, wanda a baya jagoran bincike a Numenta, ya kasance yana jaddada nazarin sarrafa bayanan fahimta a cikin aikin kamfanin. Shirin shine a ƙarshe ƙirƙirar na'ura wanda zai iya koyon "tunani" ta hanyar jerin algorithms masu inganci da marasa kulawa. A dabi'a, wannan yana da mutane da yawa masu ban mamaki.

    Shekaru da yawa yiwuwar AI ta zama wani ɓangare na rayuwa ta gaske ta jawo ƙwaƙƙwaran nassoshi na Hollywood nan da nan. A saman tsoro game da asarar ayyukan ɗan adam ga mutummutumi, mutane sun damu da gaske cewa ba za a daɗe ba kafin mu sami kanmu a cikin yanayin da ba kamar waɗanda aka gabatar a cikin Matrix ba. Tesla Motors da PayPal co-kafa Elon Musk, kuma mai saka hannun jari, ya bayyana damuwa game da AI a cikin hira na CNBC na baya-bayan nan.

    "Ina son kawai in sa ido kan abin da ke faruwa tare da basirar wucin gadi," in ji Musk. "Ina tsammanin akwai yiwuwar sakamako mai haɗari a can. Akwai fina-finai game da wannan, kun sani, kamar Terminator. Akwai wasu sakamako masu ban tsoro. Kuma ya kamata mu yi kokarin tabbatar da cewa sakamakon yana da kyau, ba mara kyau ba.”

    Stephen Hawking ya saka centi biyu nasa, da gaske yana tabbatar da tsoron mu cewa ya kamata mu ji tsoro. Kalaman sa na baya-bayan nan a The Independent ya haifar da hatsaniya ta kafofin watsa labarai, ta haifar da kanun labarai kamar na Huffington Post na “Stephen Hawking Yana Tsoron Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararru,” da ƙwararren MSNBC na “Harkokin Ƙirƙirar Ƙarshen Ƙarshen Mutum!” Kalaman Hawking sun kasance marasa fa'ida sosai, wanda ya kai ga gargadi mai ma'ana: "Nasara wajen ƙirƙirar AI zai zama babban lamari a tarihin ɗan adam.

    Abin takaici, yana iya zama na ƙarshe, sai dai idan mun koyi yadda za mu guje wa haɗari. Tasirin AI na dogon lokaci ya dogara da ko ana iya sarrafa shi kwata-kwata." Wannan tambaya na "sarrafawa" ya kawo yawancin masu rajin kare hakkin mutum-mutumi daga aikin katako, suna ba da shawara ga 'yancin mutum-mutumi, yana mai cewa ƙoƙarin "sarrafa" waɗannan tunanin za su kasance masu zalunci kuma sun kai wani nau'i na bautar, kuma muna bukatar mu bari. Robots sun kasance masu 'yanci kuma su rayu da rayuwarsu daidai gwargwado (Ee, waɗannan masu fafutuka sun wanzu.)

    Yawancin abubuwan da ba a so ba suna buƙatar magance su kafin a tafi da mutane. Na ɗaya, Vicarious baya ƙirƙirar ƙungiyar robots waɗanda za su sami ji, tunani da halaye ko sha'awar tashi kan mutanen da suka yi su kuma su mallaki duniya. Da kyar suka iya fahimtar barkwanci. Ya zuwa yanzu ya yi kusan yiwuwa a koyar da kwamfutoci duk wani abu da ya yi kama da hankalin titi, “ma’ana” na ɗan adam da kuma dabarar ɗan adam.

    Misali, wani aikin daga Stanford da ake kira "Matsawa Mai zurfi,” wanda ake nufi don fassara sharhin fina-finai da ba wa fina-finai kallon babban yatsan yatsa, ya kasa karanta zagi ko ban dariya. A ƙarshe, Vicarious baya magana game da simulation na ɗan adam. Bayanin faɗaɗa cewa kwamfutocin Vicarious' za su “yi tunani” kamar yadda mutane ke da kyan gani. Muna bukatar mu fito da wata kalma don “tunanin” a cikin wannan mahallin. Muna magana ne game da kwamfutoci waɗanda za su iya koyo ta hanyar ganewa - aƙalla a yanzu.

    To me wannan yake nufi? Ire-iren ci gaban da muke tafiya a zahiri suna da ƙarin halaye masu amfani kuma masu dacewa kamar tantance fuska, motoci masu tuƙi, ganowar likita, fassarar rubutu (shaƙiƙa za mu iya amfani da wani abu mafi kyau fiye da fassarar Google, bayan duk) da haɓaka fasaha. Wauta game da wannan duka shine babu wani abu sabo. Tech guru da shugaban Artificial General Intelligence Society, Dokta Ben Goertzel ya nuna a cikin shafinsa, "Idan ka ɗauki wasu matsaloli kamar zama ɗan saƙon keke a kan titin New York mai cunkoso, rubuta labarin jarida game da sabon yanayin da ke tasowa, koyan sabon harshe dangane da ƙwarewar duniya, ko gano abubuwan da suka fi dacewa da al'amuran ɗan adam a tsakanin duka. mu’amala tsakanin mutane a cikin babban daki mai cunkoson jama’a, sannan za ka ga cewa hanyoyin kididdiga na yau [Machine Learning] ba su da amfani sosai.”

    Akwai kawai wasu abubuwan da injuna ba su fahimta ba tukuna, da kuma wasu abubuwan da ba za a iya kama su ba a cikin algorithm. Muna ganin nau'in wasan ƙwallon dusar ƙanƙara da ke jujjuyawa wanda aka tabbatar da shi sosai, ya zuwa yanzu aƙalla, ya zama fulawa. Amma talla da kanta na iya zama haɗari. A matsayin Daraktan Bincike na AI na Facebook kuma Daraktan Kafa na Cibiyar Kimiyyar Bayanai ta NYU, Yann LeCun ya bayyana a bainar jama'a. shafin sa na Google+: "Hype yana da haɗari ga AI. Hype ya kashe AI ​​sau hudu a cikin shekaru biyar da suka gabata. Dole ne a dakatar da tallan AI."

    Lokacin da Vicarious ya fashe CAPTCHA faɗuwar ƙarshe, LeCun ya nuna shakku game da ɓacin ran kafofin watsa labarai, yana mai nuni da wasu abubuwa masu mahimmanci: “1. Breaking CAPTCHAs ba abu ne mai ban sha'awa ba, sai dai idan kai mai spam ne; 2. Yana da sauƙi don da'awar nasara akan bayanan da kuka dafa kanku." Ya ci gaba da ba wa 'yan jaridar fasaha shawara, "Don Allah, don Allah, kar ku yarda da da'awar da ba ta dace ba daga masu farawa na AI sai dai idan sun samar da sakamako na fasaha akan ma'auni da aka yarda da su," kuma ya ce su yi hattara da zato ko m jargon kamar "software koyo na inji bisa ga. ka'idodin lissafi na kwakwalwar ɗan adam," ko "cibiyar sadarwar cortical recursive."

    Ta ma'auni na LeCun, gane abu da hoto shine mafi girman mataki a ci gaban AI. Yana da ƙarin bangaskiya ga ayyukan ƙungiyoyi irin su Deep Mind, waɗanda ke da kyakkyawan tarihi a cikin manyan wallafe-wallafe da ci gaban fasaha, da kuma kyakkyawar ƙungiyar masana kimiyya da injiniyoyi masu aiki a gare su. "Wataƙila Google ya biya bashin Deep Mind," in ji LeCun, "amma sun sami ɗimbin mutane masu wayo da kuɗin. Ko da yake wasu daga cikin abin da Deep Mind ke yi ana ɓoye asirce, suna buga takardu a manyan taro." Ra'ayin LeCun game da Vicarious ya sha bamban, ya ce: "Mai kyau duka hayaki ne da madubi," in ji shi.

    Ba su taɓa ba da gudummawa ga AI, koyon injin ko hangen nesa na kwamfuta ba. Babu bayani game da hanyoyin da algorithms da suke amfani da su. Kuma babu wani sakamako a kan daidaitattun bayanan da zai taimaka wa al'umma wajen tantance ingancin hanyoyinsu. Duk abin yabo ne. Akwai kuri'a na AI / farawar ilmantarwa mai zurfi waɗanda ke yin abubuwa masu ban sha'awa (mafi yawancin aikace-aikacen hanyoyin da aka haɓaka kwanan nan a cikin ilimin kimiyya). Yana da ban mamaki a gare ni cewa Vicarious yana jan hankali sosai (da kuɗi) ba tare da komai ba sai da'awar da ba ta da tabbas.

    Wataƙila tunawa da ƙungiyoyin ruhi na bogi ne ke sa mashahurai su shiga ciki. Yana sa duk abin ya zama ɗan hokey ko aƙalla wani ɓangare na ban mamaki. Ina nufin, yaya da gaske za ku iya ɗaukar aikin da ya ƙunshi Ashton Kutcher da kusan nassoshin Terminator miliyan? A baya, yawancin labaran watsa labarai sun kasance masu sha'awar gaske, 'yan jarida watakila sun yi matukar farin ciki da yin amfani da kalmomi kamar "ƙwararren masarufi na halitta" da "ƙididdigar ƙididdiga."

    Amma a wannan karon, injin ɗin ya ɗan yi jinkirin canzawa ta atomatik zuwa kayan aiki. Kamar yadda Gary Marcus ya nuna kwanan nan a The New Yorker, Yawancin waɗannan labarun suna "rikitarwa a mafi kyau," a zahiri sun kasa fitar da wani sabon abu da sake sabunta bayanai game da fasahar da muke da su da kuma amfani da su. Kuma wannan kayan ya kasance yana faruwa shekarun da suka gabata. Kawai duba cikin Zamanna kuma za ku iya fahimtar yadda wannan jirgin ƙasa ya yi tsatsa a zahiri. Wannan ya ce, attajirai suna tsalle a cikin jirgin na kudi kuma da alama ba zai tsaya nan da nan ba.